Tư vấn để hoàn thiện định hướng

Dạ chào mọi người
Em là sinh viên vừa học xong năm nhất, em học ổn C++, OOP, CTDL. Em có đang bối rối trong việc tìm hướng đi cho mình. Em thấy WEB đang có khá nhiều job, hướng MOBILE tuy ít hơn nhưng cũng nhiều.
Em có tham khảo 1 anh thì anh kêu học hết, lúc đó thích gì thì theo nên em có dự định học java-> HTML+CSS (cho biết cơ bản về web).
Em tính sau khi học ổn 2 thứ trên sẽ học js để tiếp cận reactjs để sau nhảy sang react native (em thấy khá nhiều job hơn flutter). Em có dự tính sẽ theo mobile nên sẽ nghiên về cross-platform/Android
Mọi người có thể tư vấn thêm để em phát triển định hướng của mình được không ạ? Em tính nếu sau này theo web sẽ học thêm framework để phát triển
Mong mọi người tư vấn. Em cảm ơn :heart::heart::heart:
(Nếu mọi người hỏi thì em là sv UIT, em học ngành về hệ thống ạ)

Bạn vào đây tham khảo nhé https://roadmap.sh

2 Likes

Em có tham khảo 1 anh thì anh kêu học hết, lúc đó thích gì thì theo

Tớ thực ra đồng ý với anh bạn này.

nên em có dự định học java-> HTML+CSS (cho biết cơ bản về web).
Em tính sau khi học ổn 2 thứ trên sẽ học js để tiếp cận reactjs để sau nhảy sang react native (em thấy khá nhiều job hơn flutter). Em có dự tính sẽ theo mobile nên sẽ nghiên về cross-platform/Android

Tớ thấy kế hoạch này ổn mà. Cậu muốn định hướng gì nữa? :smile:
Cậu nên thử làm theo kế hoạch đó. Khi cậu biết nhiều hơn, biết rõ cậu thích gì và muốn gì, cậu có thể tìm hiểu hướng đi tiếp riêng.

Định hướng cơ bản ở trên của cậu ổn rồi, và tớ nghĩ cậu hoàn toàn có thể đổi định hướng của mình sau vài năm (chẳng hạn, 2 năm sau flutter có nhu cầu cao hơn thì sao? :smile:). Vậy nên, stick với định hướng là đủ ở thời điểm hiện tại.

Hope it helps!

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?