Tư vấn có nên đầu quân vào SVMC mới ra trường

Xin chào các anh chị các bạn trong diễn đàn daynhauhoc.com
Em đang băn khoăn về vấn đề định hướng cho tương lai, nên muốn lên đây nhờ mọi người tư vấn giúp ạ.Em xin giới thiệu qua bản thân mình để mọi người tư vấn được tốt hơn ạ.Em chuẩn bị tốt nghiệp CNTT tại trường BKHN và sở thích của em là lập trình iOS và em đã bắt đầu nó từ tháng 8/2016 đến bây giờ cũng coi như đc gần 1 năm kinh nghiệm và đã từng tham gia làm app đưa lên AppStore rồi.Nhưng bây giờ rất băn khoăn đứng giữa 2 lựa chọn SVMC https://soict.hust.edu.vn/index.php/2017/05/12/stp-20172/ và kiếm 1 công ty về iOS để join vào(như framgia em thấy lương lậu và môi trường cũng ổn).Cái SVMC này pass qua là sẽ được 54 triệu học bổng và phải làm việc cho SS 2 nhưng điều quan trọng là không đc code iOS nữa.Tuy nhiên vào cái SVMC này lương lậu cũng cao vì sinh viên mới ra trường thì vấn đề về tài chính cũng ảnh hưởng rất lớn ạ.Mọi người tư vấn giúp em với ạ.Cháy với đam mê của mình hay làm ở SVMC ạ

1 Like

Những câu hỏi làm A hay B rất khó trả lời. Bởi vì mỗi người có một thế giới quan khác nhau, kỹ năng khác nhau.

Với bạn này thì A tốt hơn B. Với bạn kia thì ngược lại. Đây không phải là một câu trả lời có thể xác định đúng hay sai.

Đối với trường hợp phân vân thế này thì bạn phải tự chọn thôi. Để chọn một trong hai mà sau này ít hối hận thì mình cần phải tìm hiểu kỹ cả hai. Có một cách mà Đạt thấy khá hay trong những trường hợp đưa ra quyết định thế này là làm như sau theo 3 bước

1) Tìm hiểu cả hai, liệt kê ra điểm ưu điểm nhược. Cho điểm mỗi vấn đề cụ thể trong thang điểm -10 đến 10, hoặc 0 tới 10.

Ví dụ A có điểm lương lậu 7 điểm, B có điểm lương lậu 9 điểm.
A có giờ đi làm khiêm khắc, -2 điểm. B có giờ đi làm bình thường 0 điểm.

Cứ tự đưa ra theo thang điểm theo cảm giác của chính mình.

2) lập thành một cái bảng chia ra 2 cột và tính tổng số điểm xem thử bên nào cao điểm hơn

3) vứt cái bảng vừa mới thống kê đó đi :smiling_imp: không cần quan tâm đến những con số những cái điểm nữa và ra công viên dạo dạo, hoặc đi tắm, hoặc làm cái gì đấy thật thoải mái, không cần phải tư duy rồi quyết định xem nên chọn A hay B.

Chú ý là bước 1 và 2 là tiền đề cho 3, không thể thiếu 1 và hai.

9 Likes

Cảm ơn anh Đạt @ltd nhé.Kiểu nhu là đơn giản hoá câu truy vấn anh nhỉ :smiling_imp: :smiling_imp:

Mới update thêm dòng này, phòng khi em bỏ qua :smiley:

Framgia thì mình không biết, nhưng mà SVMC thì lương không phải là cao và làm ở đấy thì không học được gì nhiều.

1 Like

anh cho em hỏi tại sao làm bên đó thì không học được gì nhiều ạ ?

1 Like

Làm Sam chán lắm bạn. Framgia OK đấy. :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?