Tư vấn chương trình học bổng du học của các nước ngành khoa học máy tính

Em muốn du học ngành khoa học máy tính
Mọi người ta vấn giùm em chương trình học bổng của các nước với ạ .
thanks

Không lẽ cứ có học bổng là đi hay sao? Sang Cambodia được đấy :))
Hiện tại em đã có những gì?
Phải xác định rõ nước nào muốn đi chứ. Có tiền thôi thì chưa đủ vì còn phải xét đến chuyện tài chính có vững không, gia cảnh thế nào, người thân, lộ trình học, v.v…

1 Like

trong nuoc được rùi em ah. cần gì đi xa

Trong nước thấy chương trình nó cứ lan man ít đụng chuyên ngành
Với lại cấp 3 em có gốc sẵn r + tiếng anh nên muốn hướng đến môi trường tốt hơn ạ
Gia cảnh em thì cũng khá nhưng em không muốn phụ thuộc vào gia đình :slight_smile:

Mình tư vấn trường nhé, có trường thì bạn có thể tự kiếm học bổng:
Châu Á:

• Nhật: Tokyo, Kyoto, Osaka (3 trường đi thi ACM-ICPC World Final),… ngoài ra còn có thể đăng kí học bổng chính phủ Nhật MEXT.
  • Hàn: KAIST
  • Sing: Nanyang (NTU), NUS
  • TQ: Giao thông Thượng Hải (top 10 2016 (?) ACM-ICPC World Final), Bắc Kinh, Thiên Tân,… (chắc bạn chả dám chọn vì nó yêu cầu bằng HSK (bằng tiếng Trung) rất cao, học cỡ 5-6 năm mới đủ, ngoài ra cũng có chương trình tiếng Anh nhưng có vẻ không hay/tốt bằng đào tạo bằng tiếng bản địa)
  • Hong Kong: đắt, nhưng bạn có thể suy nghĩ đến Hong Kong University of Science and Technology (not recommend vì đắt)

Châu khác:

• Mỹ: Harvard, Stanford (nếu dám đu)
  • Nga: bạn cứ lên trang http://codeforces.com xem top trường Nga khủng nhất, hay nhất là ngó trường của tourist (top rating codeforces)

Mình biết có thế thôi =)) Bạn lên các google search “best university or college for computer science”

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?