Tự mua sách ở Amazon.com có khó như bạn nghĩ?

Ở diễn đàn mình bữa cũng có Topic về mua sách trên Amazon mà phí dịch vụ mình thấy cao quá, với lại còn nhiều bạn thắc mắc về cách mua hay thủ tục mua như thế nào nên mình lập Topic này chia sẽ kinh nghiệm vừa tậu 1 cuốn từ Amazon của mình :smiley: thông qua việc trả lời các câu hỏi thường gặp:

Amazon có hỗ trợ ship hàng về Việt Nam hay không?

• Có, đa số các sách do Amazon (có nhiều công ty cá nhân khác bán trên Amazon nữa) bán trên Amazon.com đều có ship về Việt Nam. Còn các công ty hay cá nhân khác bán sách trên Amazon thì hên xui, nhưng đa phần không hỗ trợ Ship về Việt Nam.

Làm sao để biết một cuốn sách có hỗ trợ ship về Việt Nam hay không?

• Bạn cần đăng ký một tài khoản trên Amazon, điền thông tin cá nhân và địa chỉ ở VN của bạn vào (toàn là dân IT nên phần này mình không nói cụ thể), nếu bạn vào cuốn sách mà bạn muốn mua mà thấy có dòng chữ “This item ships to … Vietnam” thì cuốn này có thể ship về Việt Nam.

Thuế và tổng chi phí mua sách trên Amazon như thế nào?

• Sách là mặt hàng miễn thuế nên không tốn tiền thuế khi mua trên Amazon.com
  • Tổng chi phí mua 1 cuốn sách = Giá niêm yết + 4$ phí đóng gói + 6$ phí Ship về Việt Nam (trung bình với một cuốn sách 1000 trang, sách ít trang thì nhẹ hơn nên phí rẻ thêm được ít)
  • Như vậy chi phí mua 1 cuốn sách trên Amazon chỉ đắt hơn so với khi bạn mua ở Mỹ chỉ là 6$ phí Ship.
  • Lưu ý: Amazon hiện đang áp dụng tỷ giá 23400 VNĐ = 1 USD

Sau bao lâu thì nhận được sách ở Việt nam?

• Sau khi đặt hàng thì thường Amazon sẽ thông báo tốn 30-45 ngày thì bạn mới nhận được, nhưng thực tế thông thường bạn chỉ phải đợi 1 tuần để nhận sách.

Nhận sách như thế nào?

• Sách giao tận nhà, có người tới nhà rồi gọi điện thoại cho bạn kêu nhận hàng, khi nhận hàng chỉ cần ký là xong, không tốn thêm thủ tục hay chi phí phát sinh nào cả

Mua sách như thế nào?

• Chuẩn bị: Bạn cần có 1 thẻ visa để thanh toán khi mua hàng quốc tế, thẻ này bạn có thể ACB làm 1 tài khoản ngân hàng và 1 thẻ visa trong 10 phút là có thẻ và tài khoản.
  • Tiếp theo bạn chỉ cần đăng ký tài khoản và mua sách bình thường như các trang ở Việt Nam

Tại sao phải mua sách Amazon?

• Nhà có điền kiện :wink:
13 Likes

Hic, hơn 1 tháng mới về đến Việt Nam thì lâu quá.

" nhưng thực tế thông thường bạn chỉ phải đợi 1 tuần để nhận sách." ^^

Hồi mình mua 10kg sách, phải chờ cả tháng mới về :expressionless:

Bác mua sách nghe như mua giấy vụn vậy :smile: tính theo cân ms ghê

Tùy từng trường hợp thôi bạn à. Nó đã ghi như thế thì cứ xác định luôn cho lành.

Sách mình muốn mua hiếm có cuốn nào ship về VN (ý là hàng của Amazon phân phối luôn)

1 cuốn gần 1 triệu :frowning:.
Thôi em đi in sách tiếp đây :frowning:

Hình như fahasha có dịch vụ mua sách ở Amazon.
1900636467, (08) 38388832 bạn gọi số đó cho nhân viên để hỏi thử !!! Chắc có thể phí thấp hơn tẹo.

cho bạn nào cần ạ https://www.youtube.com/watch?v=tZ1Hb8B_7gc

Cho bạn nào muốn tự mua sách mà ko cần nhờ đến người khác, mình nghĩ bài viết này sẽ giúp ích cho bạn

@chienthang: Chào bạn
Mình có đặt mua 2 quyen sách từ amazon về, hải quan giữ lại và yêu cầu giải trình nôi dung sách để đảm bảo Luật xuất bản số 19 và Nghị định 32/2012/ND-CP, Thông tư 16/2015/TT- BTTTT, tài liệu thuộc danh mục hàng hóa phải kiêm tra chuyên ngành
Cho hỏi bạn đã từng gap tinh huống như vậy chưa
Cảm ơn bạn

mat nhieu thoi gian zay

Ra làm cái thẻ mua cho nó sướng, đa số sách của amazon đều ship về vn dc hết 100%.(Do amazon bán)

Ngoài ra mua chú ý có 2 loại.
Paper Back và Hard Cover.
Mấy cuốn Hard Cover thường là sách mới ra, hoặc bán chưa hết(bản đẹp) nên bán mắc.
Hàng Paper Back xài chơi chơi dc. Nếu mua thì mua Hard Cover, mắc mà chất! Chơi Paper Back thì cũng dc, rẻ! Nhưng sợ tốn thì kiếm pdf mà photo cho sướng, chứ mua paper back thì hơi mất công!

Sách ông mua là sách gì?
Tụi hải quan dốt eng lắm, lên nói nó chuyên ngành sách, nội dung cụ thể cuốn sách nói về!
Tụi nó sợ mua sách của Người Buôn Gió đó mà kakakaka

1 Like

Mình cũng gặp tình huống như này.Rồi phải xử lý sao ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?