Tự học và xin việc khi tự học như thế nào?

Em đã biết cơ bản về c .Do 1 vài lí do mà bây h em k theo học đại học nữa.Bây h em muốn học tự học tại nhà.Những anh chị nào cũng từng tự học cho em xin ít ý kiến về việc anh chị đã tự học ntn,và xin công việc ra sao khi k có bằng cấp.
Em cảm ơn mn!

1 Like

Mình thấy đi xin việc họ sẽ chủ yếu nhìn vào kinh nghiệm. Công ty nhà nước mới chú trọng về bằng cấp thôi.

• Phương án 1: Nên mình thấy bạn nên tham gia vào các dự án thực tế: publish project của bạn lên mạng. Ví dụ nếu làm Web thì up lên host, mua tên miền lắp vào … Còn nếu có project về app thì up lên Google Play hay Apple Store.

• Phương án 2: Việc cho project online có thể đòi hỏi nhiều kiến thức về lập trình. Nếu bạn chưa đủ kiến thức vào khoản đó. Mình khuyên bạn ngay và luôn đi tìm việc ở những công ty có tổ chức đào tạo nhân viên mới (Học nhưng vẫn có lương). Sau khi học xong có thể bắt đầu vào làm việc.

• Phương án 3: Còn nếu bạn vẫn muốn học ở nhà rồi mới đi xin việc thì bạn phải chấp nhập là công ty sẽ coi bạn là chưa có kinh nghiệm gì (dù bạn có học giỏi cỡ nào)
    Bạn phải chấp nhận mức lương và chức vụ của một sinh viên mới ra trường. Sau 1 đến 2 năm mới tính đến chuyện tăng lương hoặc nhảy việc.

CHỐT: theo ý kiến của mình thì bạn nên sử dụng phương án 2: vừa có kinh nghiệm thực tế (kinh nghiệm thực tế luôn tốt hơn kiến thức sách vở) vừa có tiền chi tiêu, vừa không bị rơi vào trạng thái chán nản khi ở nhà quá lâu.

Mình mong ý kiến của mình sẽ giúp được bạn.

Cố Lên!

4 Likes

Bạn có thể gợi ý cho mình 1 hoặc 2 cty có đào tạo cho nvien mới đc k?
Mình cảm ơn rất nhiều!

2 Likes
  • FPT FSOFT
  • FPT Fish
  • Luvina
  • Cybersoft
2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?