Tự học lập trình thế nào?

sách gì vậy bạn? starting out with C++ à?

Có khi nào em cụng làm được như các anh/chị không nhỉ, khá nhiều tuổi rồi mà giờ mới tập tành đầu tư học lập trình được, trước toàn chơi nhiều quá, cảm thấy khá nản.

Bước chân vào ĐH với đầy bỡ ngỡ, năm đầu tiên vẫn chưa có tiền mua được máy tính nên mua mấy quyết sách lập trình C và tự viết ra giấy, rồi tự chạy bằng bằng tay như kiểu debug ấy, cũng rất là thú vị.

3 Likes

Có những lúc phài hiểu mới làm đc. Và có lúc phải làm mới hiểu đc. Dùng cả hai thì tốt hơn, mỗi người sẽ có một tỷ lệ phù hợp cho mình.

Học lập trình chính là học ngôn ngữ để giao tiếp với máy tính, bắt máy tính làm những điều mình muốn.
Nên học lập trình và học ngoại ngữ có những điểm chung, học lập trình không khó bằng học ngoại ngữ vì ngôn ngữ máy tính rất nguyên tắc.
Tuy nhiên, quá trình hiểu -> thực hành -> rút kinh nghiệm -> hiểu hơn -> thực hành tốt hơn -> kinh nghiệm nhiều hơn được áp dụng cho cả 2 việc học lập trình và học ngoại ngữ.
Hiểu mà không thực hành -> Khi phải giao tiếp với máy sẽ lúng túng, chậm chạp.
Thực hành mà không tìm hiểu trước -> Rất mất thời gian học vì phải học từ kinh nghiệm sai lầm của bản thân (điều mà nếu bạn tìm hiểu lý thuyết trước sẽ biết điều đó sớm hơn rất nhiều)

3 Likes

Sẵn sàng ngồi code từ 9h tối tới 3h sáng, nhưng bị 1 cái là đọc sách lại k hiểu sách nói gì mà lên youtube nghe anh Đạt hay mấy anh ltv khác nói lại hiểu :blush:

3 Likes

Lúc xưa học phổ thông em được học lập trình Pascal em tập trung thật kỹ các cú pháp và ý nghĩa, hoạt động của chúng. Chứ em cũng rất ít viết ra code và viết trên máy chỉ viết một hai bài đơn giản giải hệ phương trình hay if else, duyệt mảng gì ấy cơ bản thôi, nhưng hiểu kĩ chúng. Thế là nhờ đó mà có kiến thức căn bản về lập trình, dễ dàng qua các môn lập trình căn bản… Nhưng đến nay em bắt đầu học hướng đối tượng (C#) và bắt đầu cảm thấy mình quá chậm, trên lớp đang bắt đầu tìm hiểu đến LINQ mà em thì lại đang lủi thủi ôn lại căn bản hướng đối tượng. Em đang có cảm giác mình quản lí thời gian không hợp lí không thể bắt kịp với nhịp độ học tập và hạn chế lớn nhất hiện giờ là tiếng anh với những tài liệu… với một ngôn ngữ mà em yếu-kém.
Đó là cảm nhận lúc nay và quá trình học lập trình của em từ trước đến nay…

2 Likes

Bạn có thấy C# giống Pascal không, Có áp dụng được tí nào của Pascal sang C# không ?

3 Likes

Thật sự em vẫn chưa thấy giống Pascal, tuy hồi xưa cũng rất thích Pascal (chỉ biết viết kiểu hướng cấu trúc bên Pascal) và bây giờ vẫn còn thích nó. Nhưng có lẽ em đang bị vướng là các khái niệm của hướng đối tượng, có lẽ là phải trải qua một thời gian để có thể hiểu chúng.

Chả bít thế nào chứ mình cũng học vậy thấy nó cũng ngấm lâu phết. Nhưng mà cần một thứ khác mới mẻ để thêm vào ma chưa tìm ra :joy:

cảm giác viết một game trên console trắng đen với hàng nghìn dòng code mà chạy lên chơi được .sau đó giới thiệu cho mấy đứa bạn thấy rất ss

@Bong_May Đọc bài này thử xem, chắc sẽ giúp ích cho bạn ít nhiều :blush:

Tks Gony nhìu ạ! Mĩnh sẽ đọc :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?