Tư duy chậm có ảnh hưởng nhiều đến lập trình không?

Em đang học lập trình , thấy nó là 1 công việc đòi hỏi sự sáng tạo , chăm chỉ , logic … nhưng em thấy mình tư duy được nhưng hơi chậm kiểu như khi muốn giải quyết 1 vấn đề gì mấy đứa giỏi nó chỉ cần suy luận ngay trong đầu luôn còn em thì hay lấy giấy và vẽ các chartflow về vấn đề đó rồi mới giải quyết theo , trong khi bọn giỏi nó vừa suy nghỉ phân tích vừa gõ code thì em lại ngồi vẽ trên giấy thấy cover hết các case rồi mới bắt đầu gõ code nên lúc nào cũng chậm hơn ạ , tính em hay cẩn thận nữa em không muôn gõ code khi mà chưa cover được các case còn bọn kia thì nó cứ code xong run từng case sai cái nào lại sửa cái đó , không biết sau này đi làm mà làm theo kiểu như em có làm kịp deadline không hix…

Chỉ và nên thực hiện với vấn đề nhỏ, hoặc họ đã làm nhiều nên quen thuộc đến mức nhớ. Và để có được khả năng như vậy họ cũng phải luyện tập chứ ít ai tự nhiên có, làm càng nhiều thì kĩ năng càng nhuần nhuyễn, trước khi làm thì phải có lý thuyết,kiến thức. Tất nhiên mỗi người có 1 khả năng kiểm soát tổng quan 1 vấn đề gì đó ở mức khác nhau, vừa kiểm soát được tổng quan vừa giải quyết được các vấn đề chi tiết cũng ở mức khác nhau, nên không thể đánh giá cụ thể được

Chỉ nên thực hiện khi giải quyết 1 vấn đề lớn, nếu 1 vấn đề rất nhỏ mà bạn cũng làm vậy thì khả năng tư duy đúng là hơi chậm, cần rèn luyện nhiều. Nếu không trong mọi việc sẽ không đạt tiến độ. Ngược lại với vấn để lớn mà không làm như trên thì làm xong có khi phải đập đi xây lại :grin: Càng tìm hiểu triệt để vấn đề trước khi giải quyết thì càng dễ thành công và không phải lặp đi lặp lại công việc

Cái này tùy trường hợp

Ví dụ hồi mình mới học lập trình, phần mảng, chuỗi mình có dùng excel để vẽ mô tả các bước bài toán chạy cho nó trực quan dễ nhìn, nghĩ trong đầu nhiều thứ cùng lúc nhiều khi rối. Dần dần có được kĩ năng kiểm soát và hạn chế dùng excel dần đi.
Khởi đầu luôn là giai đoạn khó khăn nhất

1 Like

mình nghĩ rằng: mấy đứa bạn coi nó giỏi nhưng thực ra không giỏi vì nó làm hai việc cùng một lúc (vừa nghĩ vừa code) dẫn tới sai lầm không thể tránh khỏi. Còn về bạn: mình nghĩ bạn giỏi hơn chúng nó ở điểm biết viết ra giấy sau mới code (First solve the problem Second write code)!

Cái đấy theo mình nghĩ bạn là người rất cẩn thận trong khi làm việc. Dev đến cả senior cò phải vẽ ra giấy rồi chart các kiểu. Như thế sẽ dễ hình dung vấn đề hơn. Mình cho đó là thói quen rất tốt. Bạn cứ yên tâm đi! Thực ra phần lớn dev không phải là chỉ code. Họ còn phải suy nghĩ cả hàng giờ trước khi ngồi code. Nói chung là ko sao đâu bạn! Họ làm vậy vì thực sự họ quá quen với nó rồi. Bạn cứ yên tâm đi

1 Like

Mình nghĩ nên luyện cả 2 kiểu.

1. Ko dùng giấy: Nó giúp bạn khả năng tưởng tượng, kết nối, hình dung, outlines bằng suy nghĩ. Kỹ năng này làm sẽ giúp bạn nhìn ra được giải pháp nhanh khi gặp vấn đề. Và nó sẽ giúp bạn nhìn ra, lường trước vấn đề ngay cả khi chưa bắt đầu làm.

2. Dùng giấy và từng bước: Nó bổ sung cho nhược điểm của cách thứ nhất, rèn luyện sự mạch lạc, kiên nhẫn khi trình bày, thuyết phục, làm cho đối phương hiểu được. Một trong những vấn đề của “thiên tài” là họ giỏi cách thứ 1 mà và khờ cách thứ 2 nên “chả cha nào hiểu được thiên tài”. :smile:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?