Trợ giúp tư vấn tìm cảm hứng học IT

Tình hình là e có đứa bạn là c gái. năm nhất và chọn học ATTT. Nhưng vấn đề là nó chưa biết bắt đầu từ đâu nữa. Muốn mọi người giúp xem có cách gì giúp khởi gợi đc cảm giác thú vị của IT. có thể là tạm thời làm theo một cái tút nào đó cũng đc.
p/s: đừng bác nào khuyên bđ từ lập trình nhá. cái đó khô khan từ từ đã, ko nó sợ càng sợ mất :v

Có thể bắt đầu với việc đọc báo công nghệ, với những công nghẹ mới sẽ khiến mình tò mò thích thú.
Lên GG hoặc diễn đàn tìm mấy bài báo về hướng đi, tiền lương chẳng hạn, hoặc những tâm sự chuyện phiếm của người trong ngành,…
Tiếp đến có hứng thì nhảy vào học lập trình, bắt đầu bằng HELLO WORLD ,… đại loại vậy
Mấy cái tut của anh Đạt cũng khá dễ hiểu, hoặc tut về html, css của anh Thạch Phạm,…

Yêu một cậu IT học chung lớp nhưng học dốt hay bỏ học đi chơi… Và đương nhiên là làm gia sư của cậu ấy 4 năm đại học :grin:

1 Like

có tut nào thú vị chút mà dạng mì ăn liền ko nhỉ :v có thành quả ngay ý bác :v đọc sách báo công nghệ - h mới nghĩ ra chiêu này :like:

quả là tình yêu :v đây e rủ nó học IT nên h ms phải cất công giúp nó :v

Có một cách là bạn đưa sdt/FB/hình ảnh của em gái đó cho anh, anh sẽ làm cho em đấy cảm thấy hứng thú =))
Đùa chứ con gái thường thích cái đẹp, cứ hướng dẫn về photoshop, html-css là được, chụp hình rồi 2 đứa ngồi chỉnh sửa nhé :))
Tóm lại là cái gì đến cũng sẽ đến, không nên trốn tránh mà phải đối mặt với nó nhé :smiley:

1 Like

bạn gái bạn sợ lập trình sao lại còn chọn ATTT

1 Like

chắc lại PTIT năm nhất đây mak :smile:

1 Like

KMA chứ ko phải PTIT :v lập trình thì chắc chắn rồi cơ mà h bắt nó học lập trình chắc nó ngất luôn =)) chủ yếu là cho nó hiểu đc cái hay của IT thôi :v cho nó học tạm photoshop vs html css vậy :v

Nếu vậy thì bạn học khóa HTML - CSS cơ bản của anh Thạch Phạm, khóa đó ngắn gọn, hướng dẫn “cái sườn” để bạn làm, còn khi học xong thì nếu muốn làm hoành tráng hơn thì lúc đó ắt bạn đó sẽ tự đi mài mò kiểu như Muốn làm hiệu ứng giống web này web kia chẳng hạn :smile:
IT thì con gái hơi bất lợi hơn, nên muốn giỏi phải cực à, đặc biệt ATTT nữa, vì không có thằng Hacker nào dở cả :joy:

A post was merged into an existing topic: Topic này chứa các post được cho là Off-topic

lời khuyên thế này. Nếu đã chọn ATTT thì chắc chắn đã có chút hứng thứ với từ “hacker” rồi.
Hãy tìm hiểu các khải niệm về “hacker”, đọc các lời bình luận về hacker: đặc biệt là trên diễn đàn HVAonline ấy. Người ta nói cực hay luôn, từ đó sẽ cảm thấy tò mò, hứng thú và đam mê.
Tuy nhiên vậy vẫn chưa đủ, thường thì ta sẽ thích hơn nữa nếu ta thấy thành quả qua tường cái mà ta học đc. Lời khuyên là chơi CTF trên mạng. Rất nhiều wargame thú vị liên quan đến các lĩnh vực của ATTT. Lên whitehat.vn đọc chủ để “kiến thức cơ bản về ATTT” học theo và chơi thôi.
Học vất vả nhưng vui lắm. Nếu không muốn bắt đầu bằng lập trình khô khan còn cỏ thể bắt đầu bằng kiến thức cơ bản về mạng máy tính… thú vị phết

1 Like

Bạn có thể cho mình đường link bài hướng dẫn của anh Thạch Phạm được không? Cảm ơn bạn nhiều!

đánh máy 10 ngón còn chưa xong ctf gì hả bác :v tìm biện pháp chống cháy thôi

Dân IT mà giờ còn chơi nhất kim chỉ hả bác :joy: Bác kêu bạn ấy lấy 1 đoạn ngắn rồi ngồi gõ theo đúng thứ tự 10 ngón, mất nửa tiếng cho 1 đoạn 3 - 4 dòng cũng được, từ từ quen, hồi đó em cũng tập theo kiểu ấy :grin:

Bạn chọn khóa HTML và CSS cơ bản, nếu có hứng thú thì quất luôn WordPress :yum:

1 Like

mới năm nhất. fb chat chít thuần thục lắm. cơ mà mổ cò :v à mà muốn tìm hiểu về tester thì tìm ở đâu bác?

Bạn trai học CNTT, bạn gái học ATTT, sự kết hợp ngọt ngào… :kissing_closed_eyes:

tham gia railsgirl in vietnam

1 Like

Hờ hờ. Năm nhất sợ chi. Cứ từ từ mà học. Từ cái căn bản nhất mà đi lên thôi. Học ATTT là cả một hệ thống và một quá trình mà.
Mình dại bỏ bê mấy môn cơ bản năm 1,2 nên học ATTT 1 thời gian thì thấy bị giới hạn không tiến bộ được nữa ;( . Lại cầy lại mất time kinh khủng.

1 Like

Vậy là ATTT không phải CNTT :v

Programmer vs Tester sẽ hay hơn :smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?