Trình duyệt web viết bằng Delphi

Qua 6 tháng nghiên cứu, nghiền ngẫm mình cũng cho ra đời một trình duyệt web làm bằng Delphi dựa trên nhân Chromium.
Điểm đặc biệt của nó là trình duyệt 1 tab, nghĩa là các bạn không dùng tab mà dùng cửa sổ để thay thế, chuyển đổi giữa các trang dưới thanh taskbar.
Link: https://sites.google.com/view/Broser
Trình duyệt này tên là Broser (nguyên văn là Browser, bỏ đi chữ w thành Broser :smile:), có các tính năng vừa đủ gọi là trình duyệt: lướt web nhanh, lưu lại 1 số trang yêu thích, tìm chữ, DevTools, xem lịch sử, tải xuống, xem nguồn trang, dịch trang bằng Google dịch, một số tùy chọn: tìm kiếm với Google, Cốc Cốc, DuckDuckGo, Bing, … xóa cache, cookies, lịch sử, …
Broser có tốc độ tải trang khá nhanh, sử dụng bộ nhớ thấp, test với Chrome khi load 1 video YouTube 4K thì Broser chiếm ít bộ nhớ hơn 28% so với Chrome.
Trong 2 bài test ARES-6 và MotionMark (mình tự test trên máy) thì Broser thắng Cốc Cốc về điểm số.

Mời các bạn tải về, dùng thử và cho ý kiến hoàn thiện sản phẩm giúp mình nhé.

4 Likes

Đây là kết quả test với Cốc Cốc mà mình đã thử nghiệm
ARES-6

Tiếp theo là bài test MotionMark

Yếu tố nhiều người nghĩ đến đầu tiên là yếu tố bảo mật, có an toàn cho họ hay không :smile:

4 Likes

Nếu thế thì trình duyệt này không phù hợp với họ rồi :frowning:
Trình duyệt này mặc định disabled hết các tính năng bảo mật, sandbox, safe web, … để nâng max tốc độ, muốn tăng tốc độ thì phải hi sinh bảo mật thôi

Công nhận là Delphi chạy tốc hành thật. Chả bù cho thằng C# :expressionless:
Năm ngoái cũng làm các trình duyệt cùi để “học” C#, do mình dân Java. Làm cái trình duyệt này được 1 tháng, tuy nhiên do công việc học hành ngập đầu nên bỏ. Nay nhờ bạn mới nhắc lại :smiley:

3 Likes

Bác làm trình duyệt bằng C# sử dụng chromium hay là nhân Trident của IE (WebBrowser trong C#) vậy ạ ?

Cốc Cốc không chịu update Chromium lên bản mới nhỉ, Cốc Cốc đang dùng bản 58, Chromium mới nhất là bản 60 rồi, không biết Cốc Cốc có chú trọng bảo mật hay không nữa.

Mình sử dụng Chromium, mà cũng lâu rồi không update version của Chromium lên. Cũng đang bận làm về Web Service nên không có time làm lại cái trình duyệt

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?