Triển vọng BIG DATA ở Việt Nam

Mọi người cho mình hỏi BIG DATA ở Việt Nam có phổ biến ko…mình muốn học BIG DATA thì cần những gì…mong mọi người giúp đỡ

1 Like

Cá nhân - cá nhân thôi nha - thì mình không thấy triển vọng :smile:.

3 Likes

Các ngành trong khoa học máy tính có ngành nào triển vọng, cần nhân lực không anh?

http://techlooper.com/#/pie-chart
Hiện tại và trong tương lai gần thì vẫn là di động. Tương lai hai - ba năm nữa thì mình nghĩ nhúng và internet of things sẽ cần nhân lực, ở hiện tại có một vài công ty bắt đầu manh nha tuyển người rồi.

IoT thì học cái gì vậy anh ?? Lập trình phần cứng sao ?

Bạn xem qua ở đây nè https://www.coursera.org/specializations/iot

Thớt mới sáng hỏi bên TMA phải không :v:

ko mình hỏi mỗi ở diễn đàn này thôi mà bạn

mình tìm hiểu thì thấy BIG DATA khá hay và quan trọng nhưng có vẻ ở Việt Nam chưa có công ty nào triển khai thì phải…chắc do kinh phí à

Thực ra có nhiều á: KMS, Global Cybersoft, FPT, Contemi, VNG, Misfit, Datatau, Tenpoint7, VCcorp… Một số công ty có nhu cầu thực sự á như Misfit, VNG, Tenpoint7… nhưng số đó rất ít, còn đa số công ty chỉ làm theo phong trào vì nghe big data “hot”, làm mà không có mục đích, nhu cầu rõ ràng gì cả.

Thầy mình nói á, mấy công ty làm Big data giờ chủ yếu là để… PR là công ty mình cũng có, cũng cập nhật công nghệ mới thôi, còn đem lại lợi ích thực sự thì không nhiều lắm. Mình nghĩ Việt Nam chưa có nhu cầu, chưa có nhân lực, chưa có tiềm lực.

Nếu bạn muốn theo Data science á, thì bạn nên nghĩ đến học cao học, ở http://www.jvn.edu.vn/ là chương trình duy nhất hiện tại đào tạo một cách bài bản. Còn ở trình độ Đại học mình nghĩ khó lòng mà rút được thông tin có ý nghĩa từ dữ liệu mà chỉ dừng lại ở mức biết xài công cụ thôi.

1 Like

cảm ơn bạn nhiều á !!! :wink: tại là mình đang xin thực tập BIG DATA nhưng xem bạn phân tích đúng là khá hợp lý… :dolphin:…mình sẽ tìm hiểu thêm

Mình đang muốn tìm 1 đề tài về big data để làm đề tài tốt nghiệp, nhưng thầy giáo bảo là phải tự tìm ra 1 thuật toán để khia phá, việc này hơi khó, không biết có làm được không. Bạn nào cho mình cái gợi ý đề tài liên quan tới Big data với. Mà muốn tìm hiểu nó thì lấy dữ liệu ở đâu để thử khai phá nó nhỉ

Lên đây lấy này, dữ liệu về thời tiết, sách BigData lấy từ đó: ftp://ftp.ncdc.noaa.gov/pub/data/igra. Tha hồ mà vọc, ma anh nghĩ em nên tìm hiểu về 1 công nghệ nào đó sử dụng BigData thì tốt hơn:

1 Like

“tìm hiểu về 1 công nghệ” chẳng hạn như tìm hiểu về Hadoop ấy ạ, anh có thể giải thích rõ hơn cho em không ạ

Đúng rồi Haddoop or Spark, Hoặc nhỏ hơn đi từng phần như Data Access :Pig ,Hive…

Nghiên cứu Haddoop là nghiên cứu cách dùng nó ạ. Hay mình có 1 thuật toán mình áp dụng được trên hadoop không ạ

Nói thuật toán nghe dữ dội quá. Ví dụ thế này , cho em một chuỗi chữ, và bắt em đếm tần số của các chữ đó. Nếu dùng hadoop, thì giải pháp sẽ như thế nào?
Khi làm đồ án tốt nghiệp có 2 dạng:

• Làm cái gì? Sau đó đi tìm giải pháp cho cái đó
  • Nghiên cứu cái gì? -> Nếu là công nghệ thì tìm hiểu và tạo ra ứng dụng có tính thực tiễn một chút, Nếu là thuật toán thì phải tối ưu hơn cái đã có hoặc trước đó chưa từng có.
2 Likes

Mình nghe nói BIG DATA ở VN không phổ biến nhưng nhiều công ty lớn rất cần nhân lực về mảng này và lương nghe nói khá là cao đấy :v

1 Like

Vâng, có vẻ như ý thầy em là “thuật toán thì phải tối ưu hơn cái đã có hoặc trước đó chưa từng có.” Để em tìm hiểu thêm rồi cuối tuần có gì em tham khảo thêm ý kiến của anh, mong anh giúp đỡ ạ

big data thì hơi bị khoai, nhưng dính dáng đến data thì VN cần nhiều lắm.

VD như các ngân hàng, mảng xây dựng csdl, mảng xây dựng thuật toán và cách thức để đưa ra các đánh giá xếp hạng (về rủi ro tín dụng, về rủi ro thanh khoản, nọ kia) thì hầu như các ngân hàng mới bắt đầu triển khai và lộ trình còn dài. Nhưng cái này bảo là big data thì e là không pahir lắm :smiley:

Ngoài ra các cty đặt 1 phần trụ sở ở VN nhưng làm với khách hàng quốc tế cũng có.

Và cuối cùng mình nghĩ là giỏi thì kiếm việc ko đnág lo, giỏi mà ko thấy hợp công việc ở VN thì sang Sing :smiley:

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?