Trao đổi và thảo luận về Dreamweaver

Chào các bạn lập trình thì cần IDE là chắc chắn rồi!
Em đang học PHP thì dừng giữa 1 rừng IDE và dường như mỗi IDE lại có 1 ưu điểm riêng.
Vậy em lập pic này để anh em trao đổi kinh nghiệm sử dụng 1 IDE hiệu quả hơn em nghĩ PHP là 1 IDE hoàn hảo tuy nhiên vẫn còn có những tính năng hay, pup-in của IDE mà em hay nhiều bạn cũng không biết được!
Vậy mong các cao thủ chia sẻ kinh nghiệm sử dụng cái Dreamweaver này để mọi người có thể cùng code nhanh và tiện lợi hơn như debug và giảm thiểu, thấy rõ được lỗi của mình một cách nhanh chóng được không ạ!

1 Like

Làm front-end thì mình thấy Sublime Text, Atom hoặc Brackets sẽ tốt hơn. Nó cơ động hơn là dùng IDE. IDE chắc chỉ thích hợp với back-end thôi (code PHP nhiều hơn, HTML-CSS-JS ít hơn).

Tốt hơn ở chỗ nào? Đó là khi bạn thao tác với các pre-processor sẽ làm việc nhanh hơn, đỡ hao tốn tài nguyên máy, làm chủ code của mình tốt hơn (bản thân mình không thích việc kéo thả trong Dreamweaver).

Có thể lâu rồi mình không dùng Dreamweaver nên ý kiến hơi thiếu chính xác về nó.

Mình có hơn 2 năm làm front-end, dùng chủ yếu là Less, Jade, Stylus, CoffeeScript trên nền của Grunt+ Nodejs. Đang dùng Sublime là công cụ chính.

1 Like

Mình cảm thấy sài chuyên 1 IDE là tốt ơn chứ! với lại mình nghĩ các cái như bạn nói Sublime Text, Atom hoặc Brackets cũng là 1 IDE đấy chứ! ^^ còn Dream mình cũng không kéo thả với nó lắm ^^. Nhưng so với các cái còn lại mình thấy nó giống 1 studio hơn ^^ ! Và pic này mình đưa ra để thảo luận và thủ thuật để sử dụng DR một cách tốt hơn bạn à ^^. Bạn có thể chia sẻ những gì bạn có được từ dream cho mọi người biết được không ^^

Mình dùng Dreamweaver hồi lúc còn đi học, khi đi làm thì không phải công ty nào cũng đủ khả năng mua software cho nhân viên, nên giải pháp là dùng chương trình bên ngoài hoặc crack. Lúc đó tiếp xúc với các công nghệ mới nên mình thấy việc dùng cái gì đó đơn giản để edit code sẽ tốt hơn, nên mình chọn Notepad++, sau đó thì những Sublime, Atom,… mới ra đời. Nó nguyên bản- làm nhiệm vụ chính là edit (giống Notepad++), nhưng cho phép cài thêm các package để xử lý thêm các tác vụ mong muốn, do đó mình vẫn gọi nó là text-editor.

Ví dụ đi một nơi nào đó, dùng một máy tính không phải của mình để thao tác, thì việc có một editor cực mạnh để thao tác nhanh cũng là điều mình cân nhắc để dùng chúng.

:v mình cũng thix DW đó chứ. hehe. code lẹ. vẫn làm front-end, js bằng cái này. và làm back bằng cái atom r.
thuộc code r gõ chay với dw thì tốt vì chế độ complete của dw thơm nhất r ;__;

nếu lập trình php nên dùng IDE PHPStorm, còn DW thì ko cần thiết :smiley: khi nào bạn thiết kế web nó mới thật sự hữu ích :smiley:

1 Like

IDE thì rất nhiều, mỗi người 1 sở thích. Cái nào dùng thấy thoải mái nhất cho công việc , học tập thì dùng.

P/s: cá nhân mình rất “ghét” Dreamweaver.

3 Likes

Tai sao anh “Ghét” nó vậy anh :smile:

eo, gọi a nghe lớn quá, mình mới 24 tuổi thôi @kayz

“ghét” chắc là do lúc học môn html ở trường sử dụng dreamweaver 3 thì phải. phần html và css mà dreamweaver nhìn rất chán. Sau đó mình chuyển qua dùng phpdesigner vừa code php, vừa code html, css tốt

Nếu làm phần html + css mình thích Atom và sublime text.

3 Likes

em mới 19t thôi anh :smile:
sublime text + chrome là quá đủ rồi.

1 Like

ST là text editor thôi mà nhỉ :v

Ý em là vụ chia sẻ cách dùng mà các bác cmt toàn đâu đâu ý!

Vậy em lập pic này để anh em trao đổi kinh nghiệm sử dụng 1 IDE hiệu quả hơn em nghĩ PHP là 1 IDE hoàn hảo tuy nhiên vẫn còn có những tính năng hay, pup-in của IDE mà em hay nhiều bạn cũng không biết được!

Định nghĩa mấy cái này mệt lắm nha bạn!!

Bạn nói chung chung xong bên dưới lại hỏi Dreamweaver thành chả biết bạn hỏi gì. Theo bạn thì dùng thế nào là hiệu quả? Mình nghĩ là chỉ nên hỏi chỗ bạn vướng mắc thôi, tiêu chuẩn của mỗi người đâu thể giống nhau?

à ý mình là thủ thuật với dream thôi ^^

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?