Trợ giúp về tham số dòng lệnh trong C++

Chào mọi người,
Mình thắc mắc về thực hiện tham số dòng lệnh trong cmd với File như sau:
Ví dụ mình có file input là “input.txt” nằm trong thư mục sorce code.
Khi vô cmd em gõ TenChuongTrinh.exe input.txt output.txt thì nó báo lỗi là không tìm thấy File ??? Mặc dù khi chạy ở trong Visual thì nó chạy ổn. Mình nghĩ là phải bỏ file input.txt chỗ nào đó thì khi thực hiện trong cmd nó mới tìm thấy nhưng mình không biết là phải bỏ chỗ nào ???
Mong mọi người chỉ giáo thêm
Xin cảm ơn

1 Like

Bạn copy lúc bạn gõ lệnh và thông báo lỗi lên

Anh xem giúp em nha

Bạn gửi toàn bộ code lên, đừng chụp hình. Cách post code ở đây: Cách post Code dùng Markdown trong Category Programming

Thêm dòng

cout << argv[2] << endl;

Trước khi đọc để xem thử lúc này nó là cái gì.

1 Like

argv[2] là tên file input.txt anh ah

Bạn thử để input.txt trong cùng thư mục với file .exe (trong thư mục Debug) xem.

1 Like

tham số dòng lệnh có dạng Tenchuongtrinh.exe loại_sort tên file input tên file output
Loại sort ở đây tuong ung với số từ 1 đến 6 tương ưng với selectionsort, interionsort, bubblesort, quicksort, mergesort và heapsort
File input.txt em bỏ trong thư mục sorce code và khi biên dịch bang cmd thì nó báo không tìm thấy file
Không lẽ phải bỏ file input.txt vào thư mục debug mới đc

Làm theo trả lời của

1 Like

Nếu bỏ file input vào thư mục debug thì nó chạy đúng. Nhưng khi nộp bài cho giáo viên thì thư mục debug bị xóa rồi. Như thế thì sao thầy chấm ah. Khong còn cách khác sao anh

Lúc nộp file thì thầy kêu nộp như thế nào?

À, nhân tiện bấm vào nút trên post của @Pham_Van_Hai để chấp nhận câu trả lời đúng cho bạn ấy nhé.

1 Like

Bạn có thể để file input.txt ở một thục bất kì trong project, và dẫn full đường dẫn khi gọi chương trình, ví dụ:
file.exe 2 C:\myproject\data\input.txt ouput.txt.

3 Likes

đây là solution của em. Thank a nha

3 Likes

bạn còn đó ko chỉ lại mình với mình cũng đang khó chỗ này

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?