Toán rời rạc cần thiết như thế nào cho tư duy lập trình?

Thật ra tự học online cũng được mà - tiếng Anh, nếu cần thì mình đăng mấy cái khóa học đó lên, mấy thầy giảng có nhiều người cũng dễ hiểu :confused:

1 Like

Có thì đăng lên cho mình bookmark lại đi :slight_smile:

1 Like

Chủ yếu là udacity, coursera, edx mình tổng hợp lại thôi :smile:

Theoretical CS:

AI:

+++ Knowledge based system: https://www.udacity.com/course/knowledge-based-ai-cognitive-systems--ud409
+++NLP

Graphics:

Digital signal processing: https://www.coursera.org/course/dsp

Data mining:

Còn vài chủ đề nữa… mà mấy cái đó mình ko rõ lắm, bên mã hóa, lý thuyết thông tin, robot.

18 Likes

Bạn có thể tạo một topic để share những khóa này, tương đối hay. Nhưng hình như bạn học kiểu không có chủ đề cụ thể nhỉ :wink:

1 Like

À mình lưu lại khi cần thôi, hồi trước mình học machine learning với data mining, giờ bỏ để theo… lập trình web sau khi thấy cái project oxford của microsoft với ibm watson của ibm :cry:

1 Like

Bạn nói rất đúng ý mình. Học Phần mềm chán muốn chết. Đi làm thì chủ yếu là phần mềm quản lý, vs lại xào qua xào lại cũng chỉ là như vậy. Đôi khi mình thấy kỹ thuật lập trình không quan trọng bằng việc hiểu nghiệp vụ công việc. Còn các môn học thì về sau toàn các môn như: quản lý quy trình, tìm hiểu khách hàng,…

3 Likes

Cuốn Toán rời rạc nổi tiếng nhất là cuốn Toán rời rạc và các ứng dụng trong tin học của Kenneth Rosen. Cuốn này được dịch ra tiếng Việt, được dùng làm giáo trình hơn 300 trường ĐH trên TG. Cuốn này không sa đà vào các chứng minh mà đi thẳng vào trọng tâm các vấn đề.

3 Likes

Có một chuyên ngành nữa nhưng nó thuộc về bên khoa Toán, đó là Cơ sở Toán học trong Tin học. Cũng có liên quan đến KHMT nữa. Chuyên ngành này chỉ có ở bên khoa Toán thôi, nhưng nếu SV bên CNTT cũng có thể theo học chuyên ngành này. Nhưng học Toán hơi bị căng!

3 Likes

E đang ở đầu năm 2 chưa có hiểu nhiều, nên nhiều chô các ac nói em vẫn hơi mơ hồ. hơn nữa học trong trường đến lúc làm việc rất khác, hiện tại em chưa thể tìm được hướng đi riêng cho mình chỉ biết làm những gì trong khả năng thôi ak. Nhưng cảm ơn ac đã cho em những điều mà có lẽ không thể tìm thấy trên sách vở ak

Ồ cái này cũng hay, bm lại hết haha

3 Likes

Mình đang học cái này…
Thầy nói nó giúp ích trong việc đơn giản hơn việc đặt điều kiện khi code và là phần cốt lõi khi học lập trình robot

theo mình thấy thì một kỹ sư nói chung đều phải nên biết tối thiểu là vận dụng mức cơ bản môn này… còn thể CNTT ít đụng đến nhưng mà các nghành kỹ thuật khác thì cực kỳ quan trọng… và chiều vừa phải nghiền môn lý thuyết thông tin với cả đống kiến thức về cái này :1234:

Hình như bạn đang học ở KHTN phải ko?
Mình đang học lớp CNTN14 của khoa CNTT.
Theo mình thấy thì việc bỏ sức ra để học về TRR là ko cần thiết, như anh Đạt nói, bạn cứ code là được, còn nếu ko biết gì thì cứ gg, hỏi những đứa bên CNTT (thực ra thì chưa có nhiều đứa áp dụng được). Bạn nói là bạn học điện tử viễn thông, thì những cái cao siêu, trừu tượng học làm gì cho phí thời gian. Bên Tài năng 14 có rất nhiều cao thủ lập trình cho phần cứng đấy, có cả admin những những website lớn về lập trình andruino, có cả CLB về robotics, có cả những đứa đã từng đạt giải Nhất Quốc gia Itel Isef (đề tài là lập trình máy móc - mấy cái này mình ko rành lắm nên ko biết sử dụng thuật ngữ đã đúng chưa nữa) … Bạn tham gia mấy cái đó chắc hiệu quả hơn đấy

4 Likes

Đạt cũng muốn nhấn mạnh lại một điểm là câu hỏi ở đây liên quan đến “tư duy lập trình” chứ không phải là “tư duy giải thuật”.

Nếu các bạn muốn học giải thuật, học tốt toán rời rạc và xác xuất thống kê. Bản thân Đạt hưởng lợi từ xác xuất thống kê hơn là toán rời rạc. Giải thuật của Đạt cũng không được tốt cho lắm, có thể do toán thống kê chăng?

Nếu các bạn muốn có tư duy lập trình, lập trình nhiều vào.

2 Likes

năm 2 em cũng học toán rời rạc am,f không biết nó như thế nào đây

Mình có học một vài môn bên đtvt, ở những môn cơ sở họ học rất nhiều thứ liên quan đến đại số bool - một phần của toán rời rạc để thiết kế mạch logic. Khi một môn nào đó được đưa vào chương trình, người dạy đều có mục tiêu của nó hết (Trừ mấy môn bên chính trị). Không có môn nào là không cần thiết đâu, có thể không cần đào sâu nhưng cần nắm được những gì được dạy, không chỉ học để qua môn.

Còn nói về tư duy lập trình á, thật ra mọi người khi học nhập môn lập trình đều học toán rới rạc hết á mà không nhận ra và không được chỉ ra thẳng nó vốn xuất phát từ toán thôi, các phép and, or, not, tổ hợp (set), thuật toán đồ thị, phép ánh xạ (map), mảng, ma trận… chỉ là cách nhìn mọi người không nhận thấy mà thôi.

1 Like

Bạn học Hệ CSDL chưa? Nếu đã học rồi mà vẫn chưa biết TRR ứng dụng vào đâu thì nên học lại cho kỹ. IT là chỉ cần coding coding cho đến khi thành thạo thôi sao? Đừng nói là TRR có những môn nhìn vào chẳng ăn nhập vào với ngành nhưng nó giúp bạn nhìn nhận và giải quyết vấn đề 1 cách nhanh chóng hơn.

3 Likes

Bạn nói đúng, chỉ code không thôi thì dù có code chăm chỉ, 10 năm cũng chỉ là beginner. Phải có tư duy mới lập trình giỏi được: đặc biệt là thuật toán, thuật toán phải thật sự tốt.
Nên anh em có gắng học thuật toán, không có thuật toán thì như rắn không đầu vậy, suy nghĩ cái gì cũng không ra, cái gì cũng mắc.

8 Likes

Mình đinh theo mảng Big Data thì vai trò của môn này như thế nào các tiền bối?

hư cấu 2>3 ông anh chứng minh cho em xem đi anh

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?