Tìm người học Toán chung từ đầu

Toán cấp 3 chỉ có 1 phần nhỏ của toán cấp 2 thôi. Không biết bạn đọc qua chưa, nhưng để nuốt ngon lành toán cấp 3 mà không nghẹn thì 1 tháng 1 lớp là điều không thể, trừ khi bạn là Ngô Bảo Châu.

Học nhiều quá, tẩu hoả nhập ma, chết có ngày.

1 Like

Nếu chỉ nuốt kiến thức trong sách giáo khoa thì em nghĩ là được. Còn để đi sâu “bài nào cũng nấu” thì có thể từ cái cơ bản kia mà em tu luyện lên ạ.

Em học mấy ngày qua, thật sự là chưa thích nghi, đầu óc còn quá nhiều sao nhãng. Nhưng khi lên đây em đọc được bình luận của mọi người, giống như em không cô độc giữa thế giới này vậy.

Cảm ơn góp ý của anh và mọi người.

Rồi đâu lại vào đó :smiley:

2 Likes

Sao không học luôn Toán cao cấp??

Toán cấp 3,2 lượng kiến thức ít, không tổng quát, và biểu diễn không đúng chuẩn chung. Bài tập cũng mang tính thì đua điểm trong lớp, khống có bài ứng dụng vào thực tế.

Vì do quy định của Bộ đưa lấy sgk chuẩn nên học sinh phải theo. Nếu là tài liệu để học và áp dụng thì mình không recommended.

2 Likes

Còn phim cái này đúng nhé :)))

2 Likes

Không đi qua giải tích thì chắc làm số học (từng được xem là không áp dụng được) hay tổ hợp, đồ thị :slight_smile:

2 Likes

vậy lộ trình/mục tiêu của chủ thớt là như thế nào?

1. Thi ĐH điểm cao, để vào học một ngành KHTN nào đó
  2. Phát triển hơn trong ngành
    ?
    Nếu để thi ĐH thì có thể theo lộ trình mà chủ thớt đưa ra, nhưng để kiếm được một người học lại toán từ lớp 6 với bạn e hơi bị khó. (đa phần mọi người đều đã học qua THCS, chỉ cần xem lại kiến thức thôi, tội gì phải học lại cho tốn thời gian :smiley: ) vậy mình recommend là phần này bạn nên tự cày, có thể kiếm một người hướng dẫn để có gì khó còn hỏi (sẽ thuận tiện hơn là chờ câu trả lời trên các forum).

Nếu mục tiêu cao hơn và xa hơn là để phát triển trong ngành, mình không nghĩ kiểu học như nhồi lợn này có hiệu quả (trừ phi bạn là thiên tài giống nhưng thằng ku Jacob Barnett). Mình recommend bạn bắt đầu với trang này để học kiến thức cơ bản https://www.khanacademy.org/. Sau đó, tìm các sách high-level hơn để học. Ví dụ mình vừa search ra post này, bạn có thể tham khảo. Và tìm các cộng đồng về toán để trao đổi nữa.
Nếu bạn ngại học vì tài liệu toàn bằng tiếng Anh, mình nghĩ bạn nên học tiếng anh trước hehe :smiley: Vì nếu bạn thật sự muốn tiến xa trong ngành, tài liệu TV sẽ không bao giờ đầy đủ.

4 Likes

Tôi có vẻ thật sự hơi tham lam, trong đầu cứ muốn tóm càng nhiều kiến thức càng tốt. Khi đăng bài viết này, tôi không hi vọng nhiều đâu, vì biết rõ đâu có ai mất kiến thức như tôi.

Bình luận của bạn rất có ích, tôi chọn học Lý thuyết số để lấy nền tảng, nó cần rất cần thiết - sau khi cố nuốt cái khác mà học sơ qua nó. Điều quan trọng hơn, tôi sắp phải đi NVQS rồi, nên tôi chọn cái nào đó có thể ôn luyện được trong đó. Toán là cái dễ nhất, chỉ học cơ bản thật vững rồi làm bài tập thôi - chủ yếu duy trì căn bản. Như đầu bài tôi có viết là sẽ điều chỉnh cho phù hợp nếu có ai đó học chung.

Tôi biết học tiếng Anh là quan trọng nhất muốn phát triển, nhưng bây giờ học đi xong 2 năm là tiêu luôn. Cảm ơn bạn đã chia sẽ.

sau khi đọc reply của bạn thì mình vẫn chưa biết được mục tiêu của bạn là gì :yum:

Qua mấy reply của bạn, mình thấy có một số vấn đề như này:

1. Bạn không có (hoặc là không muốn nói ra) mục tiêu cụ thể.
    Mình nói là mục tiêu cụ thể nhé, ví dụ trong x năm, bạn sẽ trở thành nhà toán học chuyên ngâm cứu về lĩnh vực abc xyz gì đấy. Chứ “đi theo những ngành thuộc Khoa học tự nhiên” thì rất là chung chung.
  2. Vì bạn không chia sẻ mục tiêu của bạn, nên mọi người cũng chẳng biết giúp bạn như thế nào.
    Nếu bạn muốn đi theo ngành KHTN bằng con đường vào đại học, thì bạn muốn theo đuổi lĩnh vực gì? học ĐH chuyên ngành gì, kế hoạch ôn thi ĐH của bạn như thế nào? Kế hoạch khi học ĐH và sau ĐH là như nào?
    Nếu bạn không muốn vào đại học, thì bạn mất thời gian ôn thi ĐH để làm gì? Theo mình, kì thi ĐH không phù hợp lắm để bạn kiểm tra kiến thức. Chỉ cần chịu khó cày bừa theo các dạng đề là bao đậu, và thi xong thì có thể quên sạch =)) Điểm 10 toán khi thi ĐH chỉ mang tính chất tương đối, ví dụ năm vừa rồi đề thi ĐH được đánh giá là dễ, bạn đi thi được 10 toán cũng chẳng có gì đảm bảo là khả năng của bạn có thể trở thành một Ngô Bảo Châu trong tương lai
  3. Bạn chưa (hoặc không) có đủ đam mê với cái bạn muốn theo đuổi
    Cách dùng từ của bạn làm mình cảm thấy giống như bạn đang bị ép buộc ý :expressionless:
    Vì không thật sự yêu thích nên bạn phải nhờ vào ngoại lực ở bên ngoài, bạn lập thớt kiếm người học chung để có động lực, thay vì lập thớt chia sẻ mục tiêu và plan của bạn để mọi người góp ý. Nếu đúng như vậy mình nghĩ bạn nên xem lại và chuyển hướng sang ngành nghề hoặc lĩnh vực khác.
3 Likes

Bạn góp ý dài quá, làm mình ngại -.-

Tất nhiên là có mục tiêu cụ thể, nhưng mình khó có thể nói ra được. Bạn hãy nghĩ trước mắt là phải đi NVQS, bạn xem nếu 2 năm không đụng vào một chút kiến thức nào đó, liệu ta có thể nhớ nỗi. Còn vài tháng là nhập ngũ rồi (khoảng 3 tháng), nên mình không mơ ước gì cao siêu đâu, cố gắng học hết lớp 6 và làm bài tập.

Khi xuất ngũ mình sẽ ôn luyện tiếng Anh thật tốt và học những thứ cần thiết cho sau này. Cảm ơn bạn đã góp ý.

Em chỉ nhìn ở góc nhìn của một người đã tốt nghiệp đại học rằng thi đại học điểm 10 toán không quan trọng. Xin thưa nó rất quan trọng ở quá trình học 8-10h hằng ngày và luyện ở THPT (Học đại học cũng vậy). Nó là thói quen tốt, những bạn đã học hành nghiêm chỉnh ở THPT thì ít khả năng xa ngã vào tệ nạn nhiều hơn, chịu khó giải quyết khi gặp vấn đề khó. Còn điểm cao môn toán nó chỉ là kết quả cho cả quá trình cố gắng đó thôi.
Em đã học xong đại học thì nói đam mê, sở thích được, còn em trong bài thì khác, em cần một nghề, định hướng sau nhiều ngày dính vào nhiều thứ(vd game, gái…). Em đặt mục tiêu nhưng em không có “thói quen tốt thì rất dễ nãn, bỏ cuộc nữa chừng”, rồi lại suy nghĩ quẩn rồi lại xa vào chơi tiếp.
Anh không khuyên gì được, nhưng em đi NVQS 2 năm sẽ luyện thói quen kỹ luật trong quân ngũ, suy nghĩ chính chắn hơn . 2 năm không là gì đâu, còn tới 30 năm làm việc nữa. Đi xong rồi về kiếm một nghề lương thiện mà học, nếu vẫn muốn học tiếp thì vào Trung tâm GDTX để học.

3 Likes

Thật sự sau tất cả, tôi đã có động lực rồi :slight_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?