Tìm hiểu về các mảng lập trình

Chào mọi người, e có đọc về các bài về lập trình trên google, thì có một số bài nói về các mảng lập trình như web, apps,… thì đường đi khác nhau. Thì em không hiểu về khoảng này, có anh chị nào tốt thì giải thích giúp em, hoặc cho em cái link đọc hay từ khóa tìm kiếm trên google. Cảm ơn!!

1. mong bạn sửa tiêu đề giúp mình cho cụ thể hơn, sửa categories thành #dev-chat. Mình hết lượt sửa title và categories rồi, chán ghê.

2. bạn có thể cho mọi người biết bạn muốn làm ở mảng nào không? Rõ ràng là ở mỗi mảng đều có hướng đi khác nhau rồi: web thì học HTML/CSS/…, desktop app thì học Qt/Winform (ngủm rồi), mobile app thì học Java,… (kiến thức mình có hạn, mình mới biết có từng đây). Bạn hỏi câu này mông lung quá.

1 Like

1.Cho mình xin lỗi vì lần đầu mình đăng bài.
2.Bạn có thể cho mình biết về lập trình có bao nhiêu mảng không ? Để mình xem xét đi theo mảng nào. Cảm ơn bạn!!

Mình đã kể ra 1 số mảng rồi: web, desktop app, mobile app.
Có thêm 1 số thứ nữa, như lập trình phần cứng, lập trình nhúng,… nhiều lắm bạn ạ.

1 Like

bạn có thể cho mình từ khóa để mình kiếm trên google không ?

1 Like

Về vần đề này bạn không cần phải băn khoăn nhiều, CHọn một cái để theo, sau khi học bạn sẽ tự biết mình cần học thêm những gì. Còn học cái gì là tùy theo sở thích của bạn. Theo cái gì không quan trọng. Quan trọng là bạn có quyết tâm và biết cách tự học, tư duy … Lúc đó bạn có thể chuyển đổi giữa những con đường một cách dễ dàng.

Nên nhớ ngôn ngữ quan trọng nhất là tiếng Anh

Tìm google:

• Lộ trình học web
  • Lộ trình học android

Mọi thứ sẽ đơn giản hơn nhiều khi bạn bắt đầu. Lời khuyên: Bạn học html + css trước tiên nhé.

1 Like

Mình không hoàn toàn là newbie trong ngành lập trình. Nhưng có ai cho mình biết có bao nhiêu hướng đi được không :joy_cat:

2 Likes

bác muốn theo hướng nào để em tư vấn cho :grin:

Hướng đi thì khá khó nói trước, nó phụ thuộc vào công việc đầu tiên bạn làm trong ngành này (sau khi làm bạn sẽ thấy mình có hợp với nó không, muốn theo nó hay theo hướng khác).
Để chọn công việc đầu tiên thì bạn phải tìm biết bản thân muốn làm gì,…

Tóm lại thì phải đi phỏng vấn và vào việc rồi làm mới có thể định hướng đại khái (không chắc chắn 100%) được.

1 Like

Thực ra thì em đi theo hướng windows app cho người dùng phổ thông rồi bác ạ.
Chẳng qua ý em ở đây tức là lập trình nó nhiều hướng lắm, kể khó hết, chưa kể chúng nó còn giao thoa lẫn nhau.

1 Like

Desktop App với Windows App khác nhau gì vậy bạn?

à, nhầm, của mình đầy đủ là windows desktop app :smiley:
thì chương trình mình viết ra thì chỉ có máy tính chạy Windows mới chạy được.

2 cái đó là 1 hả bạn ?

không bạn, desktop nó rộng hơn windows chứ bạn. Đâu phải máy tính nào cũng cài win.

1 Like

mình muốn đi con đường làm các ứng dụng cho máy tính đấy

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?