Thư mục không hiển thị khi thực hiện lệnh "git status"

Chào mọi người! Em mới tập tành dùng git. Chuyện là em có xóa một thư mục bằng lệnh git rm Python . Nhưng sau đó em có sử dụng lệnh git reset --hard HEAD để phục hồi lại. Thế là từ đó mỗi khi em dùng lệnh git status thì nó không còn hiện thư mục Python nữa, khi đổi tên thư mục đó thì chạy lệnh git status mới hiển thị lại. Cho em hỏi có cách này hiển thư mục Python mà không cần phải đổi tên không. Em xin cảm ơn.

Bạn đã thử git add Python chưa
Kiểm tra trong .gitignore có vô tình bug màu Python không

2 Likes

Khi bạn xóa bằng lệnh git rm mà chưa commit với push lên remote thì hiện tại file Python mới chỉ bị xóa trên local của bạn mà thôi,
Sau đó bạn dùng git reset …HEAD thì git sẽ đưa local của bạn về trạng thái giống với trên remote, có nghĩa là nó sẽ pull file Python về cho bạn, lúc này local và remote hoàn toàn giống nhau nên bạn dùng lệnh git status sẽ không có file Python
Khi bạn sửa file Python thì git sẽ đánh dấu file này bị thay đổi, lúc này local và remote đã khác nhau, git sẽ show những file khác(file Python).
Chốt lại là nếu local và remote không khác nhau(không có code mới) thì dùng git status sẽ không thấy gì đâu :thinking:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?