Thời điểm này thì nên cài Hệ Điều Hành nào trên máy tính PC

Với chiếc PC thì theo mọi người nên cài hệ điều hành nào ???
Hackintosh ( MAC OS X ), Linux, Windows
Mà nghe nói hình như để cài Hackintosh phải có một đĩa cứng trống, không thể phân vùng cùng với Windows đúng không mọi người?
Linux thì cũng tạm được thôi nhưng buồn một nỗi, không có Photoshop, dùng Wine thì hơi khó hiểu và bị chút phụ thuộc Windows ! Không biết đã ai lên Windows 10 thấy thoải mái chưa?

2 Likes

Mình dùng win 10 khi mới ra. thấy cũng ổn ạ, chưa gặp lỗi gì. Hoặc có mà mình không để ý

Cụ thể là bạn đang muốn làm cái gì ?

Cài một hệ điều hành ổn định cho máy tính để học tập và giải trí

Vậy sài Win đi nếu không có mac bạn ơi :smiley:
Linux thì giải trí cũng không được cao.
Win thì đáp ứng đủ :smiley:

Ai nói gì nói thì mình thấy win rất tốt, đặc biệt là win 10. Còn Hack chưa đụng, Linux có thì vọc ternimal thì khá vui. Nếu biết mình thích cái nào thì cứ xài qua là biết, mượn ai đó dùng thử đi.

Tùy vào sở thích của mỗi người thôi. Nếu muốn giải trí cao thì win hầu như đáp ứng tốt và đủ. Còn muốn ổn định cho công việc thì Linux. Nếu nói Linux không giải trí thì không đúng chỉ có điều hệ sinh thái của nó hơi nhỏ thôi chứ mình dùng thấy Linux ổn.

Win10 bị 100% DISH, ko có cách nào khắc phục được, mặc dù xem tất cả Tut khắc phục.
Đang ở 7 đây bác :frowning:

Mình dùng win 10 và cảm thấy hài lòng nhất trong các phiên bản windows, nhanh nhẹ mượt. MÌnh hiện tại dùng phiên bản mới nhất không còn bị lỗi 100% disk như lúc mới đầu.

Của bác lúc nào thì bị 100%? Của e chỉ lúc xử lý nặng mới load lên 100%, còn lại bình thường mà.

Thật ra thì Windows 10 bảo mật k bằng Windows 7.
Mình đã thử bẻ password bằng tay trên hai phiên bản nhưng thời giản bẻ pass win 7 lâu hơn và tỷ lệ thành công ít hơn.
Còn bẻ bằng usb thì chưa bt :smiley:
Còn lỗ hổng thì chắc phải đi hỏi Adrian Lamo hoặc Kevin Mitnick :smiley:

win 7 xem dish ở chỗ nào vậy bác.

Disk chỉ là trạng thái của ổ cứng thôi mà. nếu bạn thấy cao bất thường thì vào tiến trình xem cái nào đang chạy. nếu là phần mềm diệt virus hay phần mềm mặc định của win thì kệ chứ. còn nếu không thì xem nhỡ có virus hoặc phần mềm spam.

Bạn thử Disable các Services:

• Superfetch
  • Windows Search
  • Background Intelligent…
    nếu chưa thử.

Chúc bạn hết lỗi

Uwin 10 có vẻ hợp lý nhất… Còn nếu bạn muốn chải nghiệm hệ điều hành được mệnh danh là tối ưu và nhiều điều mới mẻ bạn có thể tìm hiểu hackintosh. Cá nhan mình hiện mình dùng song song win 10 và Mac Os… Cả 2 đều rất tuyệt … Lập trunhf mình hay dùng Mac vì phải nói thật nó nhanh còn thiết kế web hay về đồ hoạ và giải trí mình nhảy sang win10

Mình đang xài Windows 8.1 thấy ngon lành cành đào. Hỗ trợ tốt các phần mềm học tập của mình, đặc biệt là thời gian khởi động và tắt máy cực lẹ nên nhiều lúc có việc gấp cần xài thì mở máy lên ko cần chờ quá lâu.

Bạn có thể cài cùng lúc cả 3 hệ điều hành trên để sử dụng, thấy cái nào hợp với nhu cầu nhất thì giữ lại :heavy_check_mark:

Nhu cau binh thuong hay hoc tap xai windows la tot nhat ban ah.
Hackintosh chi can mot o cung thoy, co the chia phan vung de cai vs windows duoc nha.
Linux thi thieu thon du thu, khong duoc thoai mai nhu tren windows.
Rieng windows 10, minh cai tren 4 may, chi co 1 may co o cung 7200rpm thi it bi hd 100%. Loi full disk xuat hien kha thuong xuyen va hien chua co cach khac phuc triet de nha. Cach giai quyet kha thi nhat la disable superfetch, window search index, service khac va disable Windows defender, tat schedule chong fan manh o cung.
Windows 10 khoi dong lau hon windows 8, nhat la khi dang nhap = tai khoan microsoft de login thi lau thoy r.
Theo y kien rieng cua minh ko co ssd, dung nen cai windows 10 vi thuc te hieu nang chay kem hon windows 8 nhieu.
Ah, windows 10 con bi loi man hinh xanh khi xai pts co card man hinh roi nvidia nua nha.
Nhan xet dua tren windows 10 build moi nhat nha!
Con mot van de quan trong, khi cai 2 hdh tro len cung luc, thi windows se khong dung dc tinh nag fastboot nen se boot vao win cuc cham ( tuong duong luc restart).
Do la tat ca kinh nghiem cua minh :slight_smile:

máy chỉ full disk khi chạy tác vụ nặng hay copy 1 file lớn thôi còn bình thường 1-10% khi chơi game cũng lên 30% là cùng

bạn lên thử window 10 đi có nhiều thứ bạn tìm hiểu và tiếp cận cái mới. hiện đại hơn so với win7 tiện lợi hơn win 8.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?