Thiết kế database cho chức năng Add to favorite

Em đang thiết kế database cho app Viết nhật kí, em đang khúc mắc ở cái table Favorite kia, không biết có nên bỏ hoặc đặt tĩnh cho nó 1 ID không vì nếu có nhiều ID trong 1 mục Favorite thấy hơi sai sai.

• Do là mối quan hệ 1 - n.
  • Bạn chỉ cần tạo 1 field favorite(integer) trong diaries
    • Giá trị 1 là thích
    • Giá trị -1 là không thích
1 Like

mình cũng tới phương án đó nhưng ví dụ sau này có những chức năng sử dụng cái favorite thì cũng nên tách bảng ra chứ nhỉ.

1 Like

bạn thử kể vài chức năng xem

3 Likes

bạn thử nêu ra nhưng ưu điểm của cách thêm 1 field fav như thế vào diaries xem cũng như nói ra caí nhược điểm cách của mình, nhiều cái mình cũng chưa suy nghĩ tới đâu.

• Bạn trả lời câu hỏi của mình trước đi, bạn phải xác định tính năng tiếp theo hoặc mở rộng là gì chứ ?

• Ưu điểm : không cần 1 table

• Nhược điểm của bạn: dư thừa so với hiện tại

2 Likes

Vậy nên mới có bước xây dựng mô hình thực thể - liên kết (E-R model) nằm giữa yêu cầu bài toán và thiết kết cơ sở dữ liệu. image

6 Likes

Theo quan điểm của mình thì bảng này ngoài những đặc tính của fvr thì bạn có thể cho thêm 2 trường:

1. thêm trường object id đại diện cho pk của 1 bảng 1 liên kết với bảng fvr.
  2. thêm trường type với type là tên table bạn muốn liên kết.

Như vậy bảng fvr giống như 1 bảng chung cho full database muốn liên kết với bảng nào cũng ok. Còn bây giờ nhiều ng cũng yheo hướng ko cần tạo mối quan hệ giữa các bảng mà tự hiểu nên sẽ linh động hơn

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?