Thi tuyển tại Gameloft HAN Studio

Chào các bác, em mới bắt đầu học lập trình đc nửa năm nay, và chọn C++ là ngôn ngữ để bắt đầu.Em học theo seri bài giảng C++ của anh @ltd . Cũng nắm đc kha khá, nhưng thực sự cũng chưa gọi là am hiểu sâu về lập trình.
Em đang có ý định làm chân dev Gameloft Hanoi, em cũng nắm được quy trình làm việc trong đó, nếu vượt qua bài test và phỏng vấn,sẽ đc nhận vào training trong vài tháng và bắt đầu vào việc.Em cũng mới bắt đầu và đều là tự học, em nghĩ có thể cố gắng và nỗ lực vừa làm vừa học, những cũng chưa tư tin nhiều. Các bác trong nghề có kinh nghiệm về vụ này chia sẻ để e tự tin hơn với :grinning:

3 Likes

Gameloft thường sẽ có đề trôi nổi trên thị trường do lâu lâu mới thay đề 1 lần, bạn có thể tìm và làm thử, đại loại là đề khá cơ bản, nắm kiến thức lập trình cơ bản và giải thuật là làm đc, hình như có 1 câu khó để phân loại.

5 Likes

Cảm ơn câu trả lời của @bachtiensinh, người từng có thời gian làm việc ở Gameloft.

Cá nhân Đạt cũng có vài lần ở cương vị người , hỗ trợ, tuyển dụng thì Đạt thấy như thế này. Ở các công ty tương đối lớn như Gameloft thì việc tuyển đầu vào không quá khó. Đặc biệt là với đối tượng sinh viên mới ra trường không có nhiều kinh nghiệm.

Mục đích của Gameloft khi tuyển sinh viên mới ra trường, có lẽ, là để xây dựng đội ngũ backup cho lứa nhân viên 2-3 năm kinh nghiệm chuẩn bị nhảy việc. Thông thường các công ty như Gameloft cần phải có bước backup này để bù vào lượng nhân viên hụt đi khi lớp nhân viên 2-3 năm kinh nghiệm nhảy việc để có mức lương cao hơn vì không thành công ở Gameloft, @bachtiensinh là trường hợp thành công nhưng vẫn đi :smiley:

Vì thế cho nên Gameloft sẽ nhận nhân sinh viên mới ra trường vào với điều kiện các sinh viên này có kiến thức cơ bản khá. Hiểu được ngôn ngữ ở mức cơ bản trong series C++ mà Đạt có chia sẻ là được. Đồng thời các bạn phải chứng minh được mình hào hứng với công việc, có tư duy lập trình và sẵn sàng học hỏi cái mới.

Để đảm bảo cho việc thi tuyển đầu vào có chất lượng tốt thì mình có thể dùng trick như @bachtiensinh đã trả lời ở trên. Google tìm các bài thi gần đây và làm thử để lấy kinh nghiệm đồng thời bổ sung các kiến thức còn hổng, nếu có. Bên cạnh đó, nếu bạn có người quen làm việc trong Gameloft HAN thì quá tốt. Hầu hết các công ty IT sẽ dành một ít ưu ái trong việc lựa chọn một ứng cử viên nếu người này được người trong công ty giới thiệu.

7 Likes

Tớ thấy công ty nào giờ cũng có chính sách như vậy, trừ một vài công ty có chính sách tuyển người có kinh nghiệm và đã từng nhảy việc :D, vì lúc đó người ta có xu hướng muốn ổn định hơn. Ngay cả quá trình thực tập cũng là một giai đoạn lọc để chọn lớp kế cận :).

Trước cũng quen 1 em gái, lập trình game unity và cocos2dx làm bên gameloft :). Giờ không biết em ở phương nào hehe.

1 Like

Anh @ltd chém gió thế, mình thất bại ở Gameloft chứ đâu có thành công gì, giờ mà vẫn còn ở Gameloft thì kịch kim chắc cùng lắm làm đc sup, lương cao lắm chắc cũng chưa bằng số lẻ của anh @ltd

Mà nói chứ sinh viên mới ra trường thì mình cũng khuyến khích vào gameloft, ở gameloft bạn sẽ thấy được sự chuyên nghiệp của quy trình, sự perfect của các tool nội bộ của chính gameloft viết (hoặc phát triển trên mã nguồn mở), đặc biệt nếu bạn giỏi bạn có thể lên team lead trong vòng 2-3 năm, 1 điều mà ở các cty toàn các già trâu khác bạn khó có thể làm được :D.

4 Likes

Nghe 2 bác nói cũng thấy có chút động lực :grinning: ,keke. Có vẻ là cũng dễ vào và môi trường khá là thích hợp cho newbie có phải không ạ :stuck_out_tongue:

Bạn có thông tin tuyển dụng của Gameloft không.Tình hình hiện tại của mình cũng giống bạn và cũng định thi vào đấy.:smiley:

e cũng có ý định thực tập ở game loft ,e ở hà nội , ai cho e xin tình hình thực tập,các yêu cầu,quyền lợi,nghĩa vụ…
bkav cũng đã có thực tập nhưng dạy đi sâu vào lập trình web,ra trường lại phải làm việc ở đó 2 năm…

xin lỗi anh/chị có thể cho em link để tại được không ạ.em tìm hoài mà không thấy. Cảm ơn nhiều !!

em thấy vào các công ty lớn đến cái viết mail viết cv nói chung là tất cả cái gì liên quan đến viết thì đều được train cả

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?