Thăm dò: món gì làm bạn kinh hãi nhất khi lập trình?

Theo quan điểm cá nhân của riêng mình, cho dù bạn là newbie mới vào nghề lập trình hay bạn đã là một senior developer, bạn luôn ngán đến tận cổ khi không dùng công cụ hỗ trợ, không Google khi phải tự một mình xử lý, rồi thì bạn cảm thấy… dựng tóc gáy khi bạn sờ đến một “mật mã Da Vinci”: Ré Gui Lơ Ịt Pờ Rét Sân (Regular Expression).

Đáng kinh hãi hơn, nếu bạn là dân toán - tin, thường xuyên phải chứng minh cái gì đó để cần độ tối ưu/ tìm nghiệm, mà bạn định cái làm việc đó với Regular Expression có thể bạn sẽ mắc kẹt, khóc ròng tại trận vì không biết làm sao để chứng minh rằng cái Regular Expression mà bạn viết ra là “chuẩn men” (có nghiệm đúng).

Còn bạn thì sao, hãy cho biết quan điểm của bạn về món mà theo bạn là đáng ngán nhất trong “kiếp cầm code” của bạn. Vì có thể bạn ngán món khác, mà không phải là Regular Expression.

9 Likes

:thumbsup:RegEx là cái sợ hãi nhất

Nếu ai sợ thì có thể dùng thư viên hỗ trợ này https://github.com/VerbalExpressions/JSVerbalExpressions

(có port cho rất nhiều ngôn ngữ)

5 Likes

Dùng một thời gian là quen ngay ấy mà. Cũng không đáng sợ lắm!

2 Likes

RegEx hay chứ…lên mấy trang test regex online thử hay lắm

2 Likes

Đúng là hay, một “cây búa thần Thor” rất mạnh mẽ khi bạn cần xử lý chuỗi text. Vấn đề là nếu bạn ngồi tự viết mà không có cái gì hỗ trợ, bạn chỉ cần xử lý địa chỉ email không thôi là đủ để… tè ra quần rồi.

2 Likes

Uh cái này khó, Có cả luận văn thạc sĩ chỉ nghiên cứu cái này.
Mấy bữa có yêu cầu check password: 8 ký tự: tối thiểu một Hoa, một số, một ký tự đặt biệt, ngồi search thôi. viết thì chịu, không rành. :smiley:

3 Likes

Sợ nhất mấy thằng không biết lập trình còn bắt mình làm theo ý nó :smile_cat:

11 Likes

con tro anh a that dep nhung hoa hong thi co gai ma anh

1 Like

Một thời gian dài lầm tưởng rằng dấu ? chỉ có nghĩa là hoặc không. Sau này trong lúc vô tình mới biết đến greedylazy.
Từng viết một mớ Regexp dài ngoằn làm treo trình duyệt Chrome, sửa lại 1 chút thì tới Firefox treo. Từ đó rút ra kinh nghiệm là không nên lạm dụng nó quá.

Đó là 2 chuyện mình nhớ nhất về Regexp, còn món kinh hãi nhất là khi… Nhìn lại code cũ của mình :joy:

6 Likes

Nhắc đến 2 thứ buồn nôn nhất là RegExp và … con trỏ thần thánh :joy:

2 Likes

có cả 1 chương riêng mà lị :smiley:

Cái này chuẩn luôn rồi.

2 Likes

Kinh hãi nhất của mình là đọc cái đống mess bọn khác nó để lại :grin:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?