Thắc mắc về việc học lập trình của học sinh sắp lên lớp 9

Hiện tại ,em đang chuẩn bị học lớp 9 và em đã rất thích công nghệ từ lâu lắm rồi . Lúc mà học Pascal lớp 8 em thấy cực kì thích thú với nó và sau đó em học lập trình Visual Basic ở 1 trung tâm và hiện tại em đang tự học và nghiên cứu về lập trình tại nhà .
-Em thấy hoang mang tại vì hiện tại em chỉ tự học lập trình chỉ đơn giản là vì em thích và nó gây hứng thú và nhiều người nói lập trình là cần thiết để phát triển sau này trong CNTT chứ chưa có định hướng rõ ràng vì em biết CNTT gồm rất nhiều ngành khác nhau . Em phải làm sao đây ạ ? :frowning: Em không biết nên định hướng về hướng đi sau này thế nào cả :frowning:

• Một điều nữa là em không biết nên học chuyên sâu về 1 ngôn ngữ hay học thêm một số ngôn ngữ khác ạ ?
  • Và một điều em nghĩ nữa là liệu lớp 9 thì học lập trình có phải là quá sớm không ạ ? :frowning:

Hi Nguyễn Duy Tú.

1. Theo ý kiến của mình thì hâu như các nghành CNTT đều phát triển từ lập trình ra.
  2. “Một nghề cho chín còn hơn chín nghề”
  3. https://vi.wikipedia.org/wiki/Bill_Gates
1 Like

Anh hiện đang học lớp 12. Ngày xưa, hồi lớp 9 anh cũng kiểu giống em. Nói chung là em đang lớp 9 thì cứ thử học qua một số cái như mạng, lập trình,…đi vì thời gian vẫn còn nhiều.
Cứ tìm hiểu một số ngôn ngữ khác nhau. có thể lúc đầu có nhiều cái hơi khó hiểu nhưng rồi từ từ sẽ hiểu thôi
Em học lập trình từ năm lớp 8 rồi thế có nghĩa là lớp 9 học lập trình cũng không phải sớm đâu

2 Likes

Khuyên vậy tụi nhỏ bỏ học hết :joy:

2 Likes

Mà VN học trường top như BK, CNTT mà bỏ học chắc sau này đi làm thuê :laughing:

• Nếu bạn thích học lập trình thì theo mình nghĩ bây giờ bạn cứ học đi còn việc định hướng nghề nghiệp trong CNTT thì sau này bạn có thể quyết định, nhưng nếu học từ bây giờ thì đến lúc đó bạn cũng đã có kiến thức chung về khối ngành này nên sẽ không gặp nhiều khó khăn trong việc chọn ngành lắm đâu.
  • Mình nghĩ tốt nhất phải nắm vững 1 ngôn ngữ thật chắc đã rồi muốn học thêm gì thì học
  • Năm sau mình cũng lên lớp 9 và mình đã học Java cũng khá lâu rồi, hiện tại đang nghiên cứu về framework libGDX của Java. Mình đã biết và nghiên cứu về lập trình từ năm lớp 6 và đây cũng là sở thích của mình, nên đối với câu hỏi của bạn thì mình nghĩ lớp 9 học cũng ko có sao đâu.
    Hi vọng câu trả lời của mình giúp được bạn ^^
1 Like

E cứ tự nghiên cứu và học song song với chương trình học hiện tại đi, lập trình đôi khi còn giúp e thông não học tốt hơn mấy môn tính toán, vận dụng lập trình làm mấy cái tools giúp đỡ luôn, vd giúp tính toán các số liệu của các buổi thực hành (làm vậy có hứng hơn).
Nếu đoạt giải cao mấy kì thi, được chú ý thì học chuyên, còn ko thì hoc song song với chương trình do Bộ GD&DT dày công soạn ra :smile: chứ đừng lao đầu vô đó cám ko có mà ăn đấy.
Còn ngôn ngữ thì chọn đại một cái trước đi, như C/C++ chẳng hạn, nó chỉ là công cụ để mình thực hiện điều mình muốn thôi.
Chúc thành công và tận hưởng những năm còn lại :smile:

1 Like

Mình cũng lớp 9 nè, kết bạn học chung ko bạn ơi…

2 Likes

Ok bạn :v: mà hiện tại mình đang học Java basic

Dạ cám ơn anh vì lời khuyên ạ

1 Like

bạn học Java à, mình học C

:V chắc không học cùng được rồi

Lớp 9 thì học cho biết, chủ đạo những môn khác.
Toạch C3 hay cao nữa là toạch ĐH thì vui.

Đừng nghe mấy bố ảo tưởng là chỉ cần đam mê, bằng cấp không quan trọng… là được :joy:

Kệ :V mình cứ học song song trên trường và lập trình :joy:

Lớp 10 này :)) nhưng mới chỉ có C cơ bản

Đã “băng rừng” “vượt thác” thì phải có ý chí sắt đá mới đi hết được :v đường mòn cũng chát mặn lắm, ở cuối đường.

1 Like

Chắc chưa người anh em ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?