Thắc mắc về thuật toán md5

chào các bạn
mình đang code bt thuật toán md5
mình md5 cho 1 xâu kí tự
mình mắc ở khâu tiền xử lý nhồi dữ liệu cho đầu vào
mình chuyển xâu ban đầu về nhị phân, các kí tự có thể là thông điệp là các kí tự có thể in và thấy được có giá trị hệ 10 trong bảng ascii từ 32 đến 126
khi mình chuyển mình chuyền từng kí tự về 8 bít nhị phân hay chỉ lấy 7 bít như trong bảng ascii nhỉ, vì chỉ cần 7bit đã có thể biểu diễn được kí từ nằm trong phạm vi từ 32 - 126 trong bảng ascii, nhưng làm thê thì có ảnh hưởng đến khâu nhồi các bit padding vào không
xin cảm ơn

Mình k học cntt, cho mình hỏi đây là môn gì hả bạn? Bài tập là code lại md5 à?

1 Like

Vẫn được nhưng bạn tự làm khó mình thôi, bạn nhìn bảng constant xem, có cả f5 d7 e8 thì bạn làm thế nào.

theo như mình đoán thì bạn ấy đang học về bảo mật và mã hóa.
Môn bạn đang thực hành là thuấn toán.
Md5 là thuật toán mã hóa.

ừ thế giờ đang yêu cầu code lại md5 hả bạn?

md5 là thuật toán băm, dùng để băm lấy mã hash của 1 file hay 1 đoạn thông điệp, dùng để kiểm tra tính toàn vẹn của file nào đó, hoặc xác nhận thông điệp, hoặc mã hóa mật khẩu…v.v.v
mình học trong môn an ninh mạng

md5 chỉ là thuật toán băm thôi, có phải là thuật toán mã hóa đâu nhỉ, vì nó là mã 1 chiều, k thể dịch ngược - > không phải là thuật toán mã hóa,

1 Like

md5 thuộc crypto :slight_smile: có điều không phải là encryption thôi.

Mình biết md5 mà, giờ mình biết bạn học an ninh mạng rồi, vậy còn cái bạn nêu là gì? bạn giải thích rõ hơn về bài tập của bạn được không?

kiểu như cho xâu “hello” rồi băm md5, chủ thớt hỏi vì xâu nhập vào toàn là ASCII nên mỗi ký tự lấy 7-bit là đủ rồi, như vậy chuỗi “hello” chỉ có 5*7=35 bit vậy có được ko

câu trả lời là đây là thuật toán băm chứ ko phải nén, dữ liệu đưa vào 5*8 bit = 40 bit thì băm 40 bit, “nén” bớt 5 bit làm gì ko biết??

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?