Thắc mắc về Public IP

Mn cho e hỏi tại sao e lên 1 số trang web để xem public IP nó cho những kết quả khác nhau vậy ạ?

Khi search từ khóa my IP thì google cũg cho 1 kết quả khác. (Em ở ktx Đhqg, dùng mạng dây)
Mong mn giải đáp thắc mắc giúp em ạ. E cảm ơn! ^^

mình cũng cùng câu hỏi, và tại sao mạng dây ktx chỉ có mỗi IPv4 không xem được IPv6 ?

mình cũng cùng câu hỏi, và tại sao mạng dây ktx chỉ có mỗi IPv4 không xem được IPv6 ?

hiện tại hệ thống trên toàn thế giới mới dùng IPV4 thôi, khi nào hết thật sự mới chuyển qua IPv6.
hiện tại chưa triển khai IPv6

1 Like

do không biết hệ thống mạng ở ktx Dhqg như thế nào nên không thể trả lời được chính xác.
có thể hệ thống mạng sử dụng nhiều nhà cung cấp mạng cùng lúc.

1 Like

Trong 1 phiên kết nối thì ko có chuyện public ip nó khác nhau đâu. 2 trường hợp xảy ra là bác chuyển sang bắt 1 con router khác, hoặc con router bác đang sử dụng reboot trong quá trình sử dụng nếu mạng sử dụng IP động.
@newbie1 IPv6 tuy phổ biến lâu rồi nhưng ko phải mạng nào của VN cũng áp dụng toàn bộ đâu. Tài nguyên IP hiếm ở các nước công nghệ phát triển cao như Mỹ, Nga, TQ chứ VN thì IPv4 vẫn còn chổ dụng. Tương lai 1 2 năm nữa IPv6 sẽ phổ biến hơn nhiều ở VN.

1 Like

Hi Quốc Việt.
Với những hệ thống mạng lớn có nhiều người dùng kiểu như KTX, trường học, công ti v.v.v… thường thì không chỉ có một cổng ra internet (vừa đảm bảo phân tải, vừa đảm bảo khi một chết thì các con khác vẫn chạy được)

1 Like

Mạng này đang chạy loadbalancing.

1 Like

VÌ ISP không dùng IPV6

Bạn tra cứu trang này là chuẩn nhất nhé whatismyip.com

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?