Thắc mắc về lựa chọn device for boot loader installation

Mình có kiểm tra trước khi cài rồi, ổ win là cái kingston là gpt còn cái ổ ssd thì do mình muốn cài theo chuẩn gpt nên mình cũng đã convert nhưng sau đó mình không cài đặt nên phải conver lại vể mbr và boot lại để cài.

Giờ có cách nào để ubuntu của mình hiện bên cạnh là cái ssd mà không phải là kingston không bạn

Cách thì đã nói ở trên, còn bạn đổi lại như vậy thì có tác dụng gì. Vả lại giờ bạn đã convert về MBR thì chỉ có thể boot kiểu Legacy, như vậy chỉ cần chọn Device for boot loader installation là ổ SSD thôi.

2 Likes

hiện giờ là mình đã làm như vậy nhưng nó hiện ubuntu (kingston sa1000m824g) sao lại không phỉa là ubuntu(ssd 860 evo ) kia vậy

Lý thuyết khác thực hành nhỉ, chả lẽ giờ phải xoá con Ubuntu rồi cài lại :zipper_mouth_face:

1 Like

vì mình sợ là một lúc nào đó mình xóa windows đi, không biết nó có ảnh hưởng cái ubuntu kia không thôi, vì ubuntu có nhiều cái quan trọng của minh

Qua Ubuntu, cài Grub Customizer: File > Install to MBR

Cách này tương đương với lệnh: sudo grub-install /dev/sdb
Mình quên convert sang MBR nên không thành công.

3 Likes

vừa đấm vừa xoa thế này, hôm qua mình mất cả buổi để cài đặt thư viện nvidia, cudatoolkit các thứ mệt lắm rồi.

ok cám ơn bạn mình không đủ dụng cảm để thử nữa

Khi mình dùng df trên linux thì cũng chỉ thấy hiện ổ của windows có boot thôi

/dev/sda3 là phần vùng trên cái ssd mình cài ubuntu

Nếu chỉ vì lo xóa windows mất Grub thì không quan trọng, sửa lại Grub dễ thôi. Chỉ cần cắm USB cài Ubuntu vào, cài Boot-Repair. Hoặc làm theo hướng dẫn này.

Mình vừa mở lại máy cũ để xem lúc trước cài boot lên ổ đĩa thứ 2 nó nằm đâu, thì ra nó vẫn ở ổ 1 mà mình nhớ sai.
Vì mình đã chọn cách ẩn Windows Boot Manager (trong Grub), sau đó lại đẩy Windows Boot Manager (mặc định của Windows) lên trên đầu của Boot Menu nên mình có thể boot riêng biệt từng HĐH.

3 máy của mình đều GPT hết nên không chạy được. Nếu bạn còn dám mày mò tiếp thì lý thuyết ở đây.

3 Likes

ok cám ơn bạn …

@Nobita1 Nay mình cài POP OS lên một ổ cứng riêng thì nó yêu cầu phải chia phân vùng /boot/efi (>= 512Mb) riêng.

image

Làm xong thì có Boot Menu riêng cho ổ này luôn.

Mình chưa thử distro khác, nếu có dịp sẽ bổ sung sau.
Xác nhận là distro khác cũng giống vậy, chỉ cần chia cho nó một phân vùng /boot/efi thì sẽ đặt được boot menu trên ổ đĩa đấy.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?