Thắc mắc về Lập trình iOS và Lập trình Nhúng

Xin chào các tiền bối của DNH!
Em là một newbie trong lập trình, Em theo mảng lập trình di động iOS và muốn tham gia các dự án như Smart Home, hoặc có thể viết được ứng dụng đơn giản để điều khiển các thiết bị điện trong trang trại nhà mình.
Nhưng em tìm hiểu thì Smart Home hay các ứng dụng trên đều liên quan tới Nhúng, IoT. Em muốn hỏi định hướng của em như vậy có đúng không? Có cơ hội để một lập trình viên iOS tham gia vào các dự án như vậy không?
Em xin chân thành cảm ơn!

Hình như muốn lập trình iOS thì phải học qua Kỹ thuật lập trình và Nhập môn lập trình trước chứ nhỉ !

anh nghĩ đinh hướng như vậy là tốt.
Trong tương lai thì Iot rất phát triển nên cơ hội cho mấy dự án về IoT trong tương lai thì rất là nhiều.

E cũng có học rồi :smiley:

Ý của em muốn hỏi là em có cần cbi các kiến thức về Nhúng nữa ko a?

anh không làm công việc này nên không rành lắm.
Theo suy nghĩ của anh thì nếu em biết luôn cả hai luôn thì càng tốt. Còn không thì không cần học.
Vì IOT sẽ chia làm 2 bộ phận.
Bộ phận phần cứng sẽ nghiên cứu thiết bị, đưa ra các api(cách thức để trao đổi dữ liệu, lệnh giữa thiết bị điều khiển và phần cứng)
Bộ phận viết phần mềm điều khiển: dựa vào các api mà viết ứng dụng phù hợp.
Như anh nói ở trên nếu cảm thấy mình giỏi có thể biết luôn cả phần cứng và phần mềm thì hay theo còn không thì hãy nên chuyên về 1 thứ thôi.

1 Like

Vậy học cấu trúc dữ liệu và giải thuật với hướng đối tượng chưa? Nếu học rồi thì qua học iOS Dễ lắm, Cứ yên tâm :relieved:

1 Like

Những thứ kiểu IoT mình thấy nó có ý tưởng cách đây 5-6 năm rồi mà sao giơ nó vẫn chưa phát triển mấy nhỉ :fearful:

1 Like

Em cảm ơn a vì câu trả lời của a đã giúp em sáng tỏ một phần. Theo như a nói thì e hiểu bản thân mình nên tập trung vào mảng phần mềm.
Nhưng khúc mắc chính của em là Theo iOS thì có làm đc nhúng ko? Bởi em tìm hiểu thì thấy các anh chị đều bảo học C/C++, mà e thì đang học Swift :neutral_face:

Nóng dần đều rồi a :smiley:

Em học rồi, tuy chưa được kỹ nhưng em cảm thấy không vất vả lắm khi học iOS. Vấn đề e đang muốn hỏi là cái định hướng ấy a ah. Em thích iOS nhưng muốn làm IoT, mà lại chưa rõ như vậy đã đúng đắn chưa?

em chưa hiểu thế nào là lập trình nhúng và lập trình ứng dụng trên IOS rồi.
Trên diễn đàn có nói về lập trình nhúng.
Em dùng công cụ tìm kiếm để hiểu thêm nhé

1 Like

ios thưucj ra là 1 ngôn ngữ k ổn định nên khó làm lắm

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?