Thắc mắc về học web

Chào mọi người, em là 1 sinh viên xác định đi trái ngành học ở đại học. Chuyện là em vừa học xong khóa HTML/CSS cơ bản của Jonas trên Udemy. Tiếp sau em nên học tiếp khóa HTML/CSS nâng cao của Jonas hay học Js rồi học song song với khóa nâng cao HTML/CSS đó ạ, mong các đàn anh, đàn chị chỉ bảo… Em xin cảm ơn

học “xong” cơ bản, bạn đã có thể làm được gì?

1 Like

dạ xong ở đây là xong khóa học đó ạ, chứ kh phải em nói em là em thành thạo ạ, và tất nhiên em cũng có luyện tập code theo các mẫu trên frontend mentor

và em cũng đang cần hỏi các bậc tiền bối về bước tiếp theo nên làm gì, chứ kh hề thể hiện gì nên mong đừng bắt bẻ em. em cảm ơn

Vừa học HTML,CSS kết hợp học javascript và SCSS luôn nha bạn. Có thể tự clone tiki, lazada, shopee để đánh giá lại kiến thức.

3 Likes

Bạn tự làm được khoảng 20 web template mà không cần phải tra cứu tài liệu, chỉ bằng cách mở trình soạn thảo code lên và viết HTML + CSS + Javascript đi đã nhé.

Trong 20 web template đó nên có:

• 5 cái thô sơ nhất chỉ chạy được trên màn hình desktop, có CSS cơ bản, thể hiện được các bố cục thông thường như web 1 cột, 2 cột, 3 cột.
  • 5 cái có HTML + CSS hơi nâng cao thêm một chút, có hỗ trợ web font để làm các icon, font chữ nghệ thuật, có một số hiệu ứng transition bằng CSS, bo góc, áp dụng các pseudo trong CSS
  • 5 cái có HTML + CSS nâng cao để làm được web responsive cho 3 màn hình: desktop, tablet, mobile
  • 5 cái như một template hoàn chỉnh, có thể tương đương với các sản phẩm (trong khoảng giá 7 đến 27 đô la Mỹ) bán trên các trang như Templatemonster, Themeforest, Mojo Marketplace,…

Nếu sau quá trình học web mà không làm được 1 template nào có thể bán được, xem như việc học là mang nghĩa phù phiếm, vô dụng.

Mình nhận thấy nhiều bạn hiện nay khi dùng chữ “học xong” với nghĩa là “chỉ cưỡi ngựa xem hoa”, tương đương với việc xem hết một loạt video clip và làm theo và chỉ có thực hành 1 lần duy nhất dọc theo clip đó.

Trong khi đó, với mình, để tạm nắm căn bản cái gì, thì phải đầu tư khoảng 600 đến 700 giờ đồng hồ (đọc tài liệu, thực hành trên bảng phấn, code trên máy, tham gia hội thảo, các thử thách online/ offline, làm dự án thú cưng, tham gia team nguồn mở,… blah blah) mới gọi là tiếp cận ngưỡng hiểu biết cơ bản về vấn đề cho một lĩnh vực không thuộc loại khó.

Nói chung, cần có tư duy học web là để làm sản phẩm, không phải học theo kiểu công nhân, thợ sai vặt, vào công ty gia công rồi người ta bảo làm gì làm theo đó mà chả bao giờ hình dung được một sản phẩm web hoàn thiện nó ra làm sao. Tiếp cận vấn đề theo kiểu thợ sai vặt thì đi làm cực nhọc, kém hạnh phúc, và thu nhập sẽ không thể tăng cao theo thời gian được. Phải làm ra được sản phẩm web, có thể không cao cấp lắm nhưng hữu ích, cách dễ nhất là gọi bố mẹ hoặc bà dì, ông chú gì đó ra và mở lên cho họ xem sản phẩm, và họ thấy rằng “àh, cái này tao thấy hiểu và thú vị đó”, còn nếu nó là cái gì đó mà nó mơ hồ, xem ra cái sự học là giỡn chơi vậy.

8 Likes

Em cần khóa học thì để anh chia sẻ cho 1 ít. Anh có mấy khóa về Web

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?