Thắc mắc về Extension prettier trên VS Code

chả là em có dùng extension prettier của vscode nhưng không biết sao nó lại format code lạ lùng thế nhỉ. Ví dụ như thẻ br/ thì nó thành br /, hay thẻ font với thẻ u tự nhiên cái đóng thẻ nó bị nhảy dòng. Anh chị nào có biết chỉnh cái này thì chỉ em với ạ! Em cảm ơn :smiley:

Bạn có thiết lập DOCTYPE cho file HTML của bạn? Theo code bạn viết thì có lẽ là HTML 4.01, nhưng trong code thì có định dạng XHTML. Lúc này thì các thẻ như img, br, hr là có khoảng trắng sau thẻ rồi mới dấu chém tới thì mới đúng theo chuẩn XML bạn nhé.

Còn việc nhảy dòng xuống là có thể do bạn đang thiết lập VS Code Editor (hoặc mặc định của nó) mỗi dòng code tối đa 80 ký tự, nên dòng có vẻ dài nó sẽ nhảy xuống dòng chứ không liên quan đến việc xử lý thẻ.

Khuyến cáo: cần làm chủ Editor khi chọn dùng nó, còn không làm chủ nó thì kiếm cái đơn giản hơn để dùng. Mấy cái thiết lập thông số, chỉnh chọc có trên menu của Editor là phải nắm được, mò, lục lọi xem thử nó là gì đã, trước khi cài cắm gì thêm.

7 Likes

Làm thế nào để thiết lập DOCTYPE cho file HTML ạ?

Mở configure file ra mà mò edit nhé: https://prettier.io/docs/en/configuration.html
chúc bạn may mắn.

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?