Thắc mắc về (dây) mạng

Xin chào các bác, e có câu hỏi này nhưng vì không biết thuật ngữ nên e xin trình bày theo ý em ạ

Nhà e có 2 chỗ để kết nối dây mạng với router
1 ở phòng ngủ (chính, có 2 dây, một dây lan với phòng dưới và một dây cắm vào mới có mạng)
1 ở phòng ăn (phụ)

Hôm trước thì 1 router bị rớt nên hư nên nhà còn 1 cái để trong phòng ngủ thôi, vấn đề ở chỗ là nó k phát đc wifi cho phòng ăn (p.s nhà e chỉ cần đặt ở phòng ăn là wifi đủ dùng rồi nên cơ bản chỉ cần một cục route) vậy nên e xin hỏi có cách nào chuyển router từ phòng ngủ sang phòng ăn được không ạ?

E đã thử ghép 2 dây ở phòng ngủ với nhau bằng đầu nối mạng rồi lắp router ở phòng ăn nhưng không có mạng ạ

Cám ơn các bác đã xem

Tức là modem trong phòng ngủ?

4 Likes

Vâng anh
Cài đặt giống nhau thì phòng ngủ có mạng phòng ăn thì không

Hi h7N.
Bạn vẽ mô hình mạng ra được không ?

3 Likes

E đang trên tr k có lap nên vẽ tay, chữ hơi xấu bác thông cảm
Hình 1 là sơ đồ bình thường
Hình 2 e thử nối 2 dây ở phòng ngủ với nhau bằng đầu nối mạng rồi lắp router ở phòng ăn nhưng k vào mạng được

Có cách nào khác không ạ

Hi h7N.
Bạn cắm hai cổng lan của một con router vào nhau thì sẽ làm nó bị lỗi nên không vào net được là bình thường.

3 Likes

Cám ơn bác e lại tưởng con route chỉ đóng vai trò trung gian thôi, thay route bằng đồ nối khác thì vẫn được :sweat_smile:
Tuy đặt mua route mới rồi nhưng có cách nào với sơ đồ nhà e mà chỉ cần một cục route ở phòng ăn đc không a?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?