Thắc mắc về chữ `i` và chữ `m` trong ngôn ngữ lập trình C++

Em mới học lớp 10 thôi cũng như mới học lập trình cụ thể là C++. Em không biết là chữ im trong đó nghĩa là gì vậy?

Chẳng hạn như thế này

if (m_Edit ==">")

Chữ inti có khác nhau k vậy?

Mong anh chị giúp đỡ.

Chữ i và m nào thế bạn?

1 Like

Chắc là em đọc một đoạn code nào đấy mà không hiểu biến im trong code đấy? Em gửi code lên cho mọi người xem thử.

Nếu nó nằm ở tên biến thì nó là trong quy tắc đặt tên biến, cái đó là tiền tố, người ta giờ ít xài - tùy công ty và bị khá nhiều người phản đối
i là viết tắt của integer, m là viết tắt của member - biến thành viên/ thuộc tính của một đối tượng.
Không biết có phải đúng cái bạn hỏi không, bạn có thể xem thêm ở https://en.wikipedia.org/wiki/Hungarian_notation

1 Like

chẳng hạn như thế này

if (m_Edit ==">")

Chữ inti có khác nhau k vậy?

int là kiểu dữ liệu ( data type )
i là tên biến ( thường là vậy )

-> Tên biến thì bạn đặt thế nào cũng được, miễn là hợp lệ ( như là chữ đầu tiên không được là số, không chứa kí tự đặc biệt, chỉ chứa dấu _, blabla bạn xem thêm trong các ebook hay tutorial/wiki sẽ nói rõ hơn )
-> Kiểu dữ liệu đã được định nghĩa sẵn rồi thì phải viết đúng

Khi khai báo

int i;

Thì ta hiểu “i là biến kiểu int”, và nó chứa giá trị là các số nguyên trong phạm vi bao nhiêu đó mình quên rồi :smiley:

Edit:
Ah quên nói thêm là trong lập trình không có viết tắt nhé, nên bạn cũng đừng nhầm i là viết tắt của int hay đại loại thế.

1 Like

Chữ m_ trong m_Edit là cách đánh dấu để biết rằng m_Edit là một biến của class. Chữ m là viết tắt của member. Đọc trả lời của @Itachi_Citus

Đọc trả lời của @vinhloiit1327

1 Like

4 posts were split to a new topic: Không nên hướng dẫn hướng đối tượng cho học sinh lớp 10

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?