Thắc mắc về biểu đồ hoạt động cho chức năng đăng nhập

Tình hình em đang nghiên cứu về cái biểu đồ hoạt động. Em có thử tham khảo trên mạng và vẽ cái biểu đồ hoạt động cho chức năng đăng nhập của một ứng dụng như ảnh bên dưới:

Nhưng em vẫn đang băn khoăn chỗ khoanh đỏ trong hình không biết em vẽ như thế có đúng không. Em muốn chỉ thực hiện 1 trong 2 hành động, kiểu như một là thoát khỏi màn hình đăng nhập hoặc là nhập số điện thoại, mật khẩu. Nhưng theo em tìm hiểu thì nếu vẽ như thế thì những hoạt động đó sẽ thực hiện song song. Em định thử dùng decision nhưng không biết điều kiện để rẽ nhánh ở đó là gì ạ. Mọi người chỉ giúp em với. Em xin cảm ơn.

anh ơi cho em hỏi tại sao ý tưởng của anh vừa muốn nhập mật khẩu vừa muốn thoát khỏi màn hình đăng nhập cùng 1 lúc thì anh truy cập vào ứng dụng kiểu gì ạ.
Còn nếu anh muốn nó là 2 nút nhập mật khẩu hoặc thoát khỏi màn hình thì dùng rẽ nhánh là được mà anh. Hình thoi ấy ạ

1 Like

Ý mình chính là thế đó. Nhưng mà dùng hình thoi thì lại không biết điều kiện ở chỗ đó là gì.

gán k == 1 ứng với đăng nhập còn lại là thoát là được mà anh.
xét điều kiện thì sẽ xét giá trị của k để lựa chọn rẽ sang nhánh nào ạ

1 Like

Ý mình là cách để thể hiện trên bản đồ. Nếu gán k =1 thì ghi ở đâu trên biểu đồ bạn.

Em nghĩ là sẽ thêm 1 ô nhập k nữa rồi thêm 1 cấu trúc rẽ nhánh ạ
Kiểu này ấy ạ : (design hơi kém)

Em cũng chỉ tự học qua trên mạng thôi nên cũng có thể không đúng lắm đâu ạ. Tại topic đăng lâu mà ko thấy mấy mod vào reply nên em cmt suy nghĩ của em thôi

1 Like

Cảm ơn bạn. Nhưng mà mình thấy hành động nhập k đó có phải hoạt động trong thực tế đâu bạn. Nếu vẽ như thế thì tức là lúc ứng dụng chạy sẽ phải nhập k như thế thì có vẻ không ổn lắm.

2 Likes

Dùng điều kiện thì sao :thinking:?

1. Nếu user nhấn nút nào đó thì thoát khỏi màn hình đăng nhập, không thì user nhập sđt và mật khẩu.

2. Nếu user nhấn nút nào đó thì thoát khỏi màn hình đăng nhập, không thì user nhấn nút đăng nhập

5 Likes

Cảm ơn anh. Để em thử vẽ lại xem sao.

ý em ở đây không phải là ép buộc nhập k mà k ở đây chỉ là tượng trương, k có thể là 1 button nào đó

1 Like

Mình không có tool vẽ diagram, nên viết text thôi nha
Sorry, mình đọc khoyng kỹ, bạn hỏi vẽ sơ dồ đúng không mà mình tưởng hỏi logic của login, mà lỡ viết rồi nên thôi để đây luôn.

============
Ví dụ, khi vào phần admin của 1 website:
#1. Ở màn hình login,

• nếu uservào thẳng trang login.php thì ok;
  • nếu vào một trang nào đó, nhưng chưa login và bị redirect về trang login.php, thì nên lưu lại url của trang ứng viên muốn vào trước đó, để sau khi login thì redirect lại chỗ cũ (*****)

#2. Khi login, tuỳ vào từng trường hợp cụ thể, mà mình sẽ kiểm tra những thông tin khác nhau.
Khu user đã submit username/password, thì mình tiến hành check

• kiểm tra username/email xem có tồn tại trong email không (tức user này có tồn tại không). YES thì tiếp, NO thì nghỉ

• nếu YES, thì kiểm tra user/account này có được phép hoạt động không (ví dụ acc bị disable rồi thì không cho login)

• nếu YES, thì kiểm tra password có đúng không

• nếu YES, thì kiểm tra xem account này có được quyền login vào phần admin này không
    (Tới đây thì cơ bản là xong. Sẽ lưu thông tin login và chạy tiếp thôi)

• nếu YES, thì kiểm tra xem account này có được quyền truy cập vào cái (*****) bên trên không,

7 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?