Thắc mắc nhỏ về CV

Em hiện đang là sinh viên năm 3 và em có 2 thắc mắc nhỏ mong các anh,chị giải đáp ạ :

1. vd khi em muốn ứng tuyển vào một công việc yêu cầu một lĩnh vực nào đó thì em có nên đưa luôn các project không liên quan đến lĩnh vực mà em định ứng tuyển vào cv không ạ . chẳng hạn :

• cho project .net khi việc cần là nodejs , laravel
    • cho project mobile , game khi việc cần là web
    • cho project backend khi việc cần là fontend
  2. cho em hỏi ngu tý các ae đi làm thường comment lại dự án bằng tiếng anh hay tiếng việt ạ

Em cảm ơn ạ

Giải đáp cho bạn theo cách “bắt tay vào làm cho nó khôn ra”, đó là cách hồi giờ mình làm và thấy nó có tác dụng.

1. Bạn nghĩ thế nào thì làm thế ấy. Vì nếu không làm thì chẳng có chuyện gì xảy ra cả. Nếu bạn nghĩ gửi các project không liên quan có thể thú vị với người đọc => gửi ngay và luôn, chần chừ cái gì nữa? Còn nếu thấy điều đó vô lý => dẹp sớm, kiếm cách khác.

Điều rút ra ở đây là gì? Là bạn đã trên 18 tuổi -> bạn nên thử quyết định làm vài thứ bằng chính “cái đầu” của bạn. Đúng - sai/ trúng - trật/ hợp lý - bất hợp lý,… blah blah gì đó thì bạn sẽ sớm học được một vài bài học nào đó khi bạn thử làm - mà không phải trả giá đắt bằng tiền hay mạng sống.
Đừng dại dột nghe theo thằng nào rì viu cái gì đó. Sẽ “nốc vào bụng” toàn những thứ vớ vẩn, mất thời gian, tự gây ức chế/ nản chí anh hùng hoặc khiến tự biến thành con rùa thụt đầu vào mu.

1. Comment trong code bằng tiếng gì không quan trọng, ăn thua là đọc có hiểu gì hay không hay là comment dài lằng ngoằng cuối cùng đọc lại code sau vài tháng cũng không hiểu gì.
    Nhưng, dù tiếng gì đi nữa, cũng phải học một cách viết code, viết comment được nhiều tổ chức lớn hay dùng, gọi là Best Practices ấy. Đừng tự viết theo kiểu thích thì thế này, hứng lên thế nọ, thiếu sự nhất quán, lâu dần sẽ thành tính cẩu thả, rất khó làm nên… nghiệp bá.
11 Likes

Em cảm ơn anh ạ :blush:

1 Like

những cái này thì cũng đã là liên quan rồi, nên đưa vô. Tại sao nên đưa vô?
làm việc với laravel thì biết thêm .net có gì không tốt, nó cũng là lập trình
hơn nữa, khi người ta tuyển laravel, thì chỉ có nghĩa là ngay lúc đó cần người có khả năng join project làm laravel thôi, chứ không phải skill khác người ta không cần

tóm lại là những gì liên quan tới công việc tới ngành thì cứ ghi

6 Likes

Cái bài này không trả lời trực tiếp vô câu hỏi của bạn, nhưng mình đoán là sẽ giúp ích được ít nhiều:

https://jobseekers.vn/cach-viet-cv-danh-cho-software-developer/

5 Likes

Viết comment bằng tiếng Anh nhé.

1. Hỗ trợ mọi editor
  2. Tăng khả năng đọc viết bằng tiếng Anh
  3. Ngắn gọn, súc tích (có nhiều từ chuyên ngành không dịch được)
  4. Hãy tưởng tượng tới một viễn cảnh một ngày đẹp trời nào đó, một thằng tây mũi to ngồi nhâm nhi tách cafe, gật gù đọc code của bạn và muốn sử dụng code đó trong dự án của nó.
4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?