Tạo file .cat để self-sign driver Windows

Hi các bạn.

Mình đang làm 1 tool nhỏ trên windows, ứng dụng của nó là cài đặt driver cho device Android và sử dụng vài function đơn giản với adb.

Mình đang gặp rắc rối về vấn đề sign driver. Mặc định thì các file driver INF chỉ cho phép chứa theo chuẩn: VID & PID

USB\VID_17EF&PID_7435&REV_0255&MI_01

Tuy nhiên nếu đăng ký driver các device theo chuẩn trên (sử dụng hardwareID) thì không thể handle được hết. Mình tìm hiểu thấy rằng tất cả Android device đều theo chuẩn CompatibleID chung dạng:

USB\Class_FF&SubClass_42&Prot_01

Vấn đề ở đây là khi mình thêm CompatibleID vào file INF, tool inf2cat không cho phép mình tạo file catalog.

All Universal Serial Bus (USB) devices must have VID and PID sections in the PnP Device ID string. Third-party USB function drivers must not install through a compatible ID match. The following formats are not acceptable: USB\Class_ii, USB\Class_ii&SubClass_jj, USB\Class_ii&SubClass_jj&Prot_kk

Mình thắc mắc là liệu còn cách nào để tạo file catalog ngoài inf2cat hay không :smiley: vì mình thấy khá nhiều bộ driver sử dụng CompatibleID và đều được signed thành công.

Mong mọi người giúp đỡ. Thanks :blush:

1 Like

@ltd: Anh có kinh nghiệm gì về viết driver cho các device Android ko ạ :smiley:

Tiếc là Đạt không làm driver cho android :frowning: Câu hỏi này rất hay nhưng mà Đạt không biết câu trả lời :cry:

Ko sao đâu anh. Vấn đề này cũng khá là ít người quan tâm :stuck_out_tongue_closed_eyes:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?