Tâm sự: mình không hợp cái nghề dev này?

có ai đã từng bao giờ nghĩ hay tự hỏi “hay là mình không hợp cái nghề dev này” ?
tại sao lý do là gì khiến bạn nghĩ như vậy?
và bạn làm gì để thoát khỏi suy nghĩ tiêu cực đó?

mình là gái trong ngành, bước chân đi làm cũng được 1.5 năm.nhưng tự nhiên dao này cứ nghĩ,
hay mình không hợp cái nghề dev này??
nhiều khi cảm thấy kiến thức nó vượt quá khả năng của mình nên cảm thấy đầu óc luôn bị quá tải.

làm hơn 1 năm về php laravel nhưng mới bị cử chuyển sang cty khách làm thì lại nhận dự án .NET .
mà kiến thức .NET thì hoàn toàn không có kinh nghiệm.mình chỉ có 1 tuần để training (từ cách dùng visual studio cũng phải học).mặc dù mình vẫn hoàn thành đúng hạn những bài training họ giao nhưng thực sự thấy nó vượt quá kiến thức của mình + áp lực deadline + quy mô dự án khá lớn (đếm qua cũng phải hơn 30 người) khiến mình cảm thấy quá tải…muốn chạy bỏ nghề quá :smiley:
và mình nghĩ hay là do mình ngu không thông minh hay là do có phải mình không hợp nghề???

1 Like

Nạy , e là học sinh nhưng em nghĩ cái này là do áp lực th chị :smiley: áp lực khi tiếp xúc thứ mới, áp lục hơn về dự ăn của công nghệ đó , và chị áp lực từ số đông , cứ làm th chị :smiley: nếu có đam mê mới hoặc cảm thấy kh thích nó nữa thì gác lại ngành này thôi :smiley:

2 Likes

Ngành này nó vậy, là công việc mà ta phải đối đầu với những thách thức mới mỗi ngày.
Bạn đã trụ được hơn một năm trong nghề, và được cấp trên tin tưởng giao cho nhiệm vụ khó nhằn như vậy, thì tức là không có “ngu” đâu :smiling_face_with_three_hearts:

Một câu nói mình thấy rất chuẩn trong trường hợp này:
“Đừng cầu mong một cuộc sống dễ dàng, mà hãy cầu mong sức mạnh để chịu được một cuộc sống khó khăn.” - Lý Tiểu Long

7 Likes

chắc bạn đang bị stress nặng rồi , nghe nói stress lâu ngày nó sẽ làm mất trí nhớ và không còn tin vào bản thân nữa , hãy tìm 1 người bạn hay 1 người nào đó bạn thân chia sẽ bớt gánh nặng tâm lý , và theo mình thấy mỗi khó khăn trong cuộc sống đều là thử thách và không phải ai cũng vượt qua được thử thách 1 cách dễ dàng nếu quá mệt mỏi thì dừng 1 chút nghỉ ngơi rồi đi tiếp . Và nhất định ngoài công việc ra bạn phải tìm 1 thú vui khác vì cái ngành này nó là vậy luôn luôn stress con trai thì nó thường chơi game hoặc đi đá bóng để tìm lại cảm giác chiến thắng và tin tưởng vào chính bản thân hơn . Con gái thì mình chịu …:smiley:

1 Like

https://www.quora.com/How-should-I-deal-with-my-doubts-as-a-programmer

2 Likes

Bạn chắc bằng tuổi mình, mình cũng ra trường được 1.5 năm. Nhưng mình đã đi làm hơn 3 năm rồi. Bản thân mình cũng hay gặp những trường hợp như của bạn (làm không đúng cái học, rồi công việc mệt mỏi), nên mình nghĩ điều đấy là bình thường thôi, bạn nên quen dần với nó.

Ngoài ra khi cảm thấy quá tải, mình có 1 lời khuyên cho bạn, là bạn nên dành thời gian nghỉ ngơi, thực sự nghỉ ngơi. Vứt máy tính + điện thoại sang một bên. Làm một chuyến đi đâu đó với bạn bè. Nghỉ ngơi sẽ giúp bạn hồi phục sức lao động, đồng thời cho bạn thời gian suy nghĩ cẩn thận hơn về bản thân, đi đây đó sẽ giúp mở rộng tầm nhìn + kiến thức. Trải nghiệm là điều cần thiết của tuổi trẻ và cuộc sống thì không phải chỉ có mỗi công việc, phải không :smiley:

2 Likes

mất trí nhớ thì cũng lo đấy.còn không tin vào bản thân mình nữa thì đúng thấy thế.
càng làm càng nghi ngờ năng lực của bản thân mình.kiểu như thấy vô dụng làm sao ý @@

cảm ơn bạn.mình cữ nghĩ hay chỉ có một mình mình bị vậy (do mình dốt :smiley: - tự nghĩ thế).
cứ quen với ngôn ngữ này được tí mà sang dự án khác lại ngôn ngữ khác lại học lại thấy mắc mệt óc luôn ý.

cảm ơn bạn. nhờ comment của bạn mình đã bớt suy nghĩ tiêu cực hơn <3

“Đừng cầu mong một cuộc sống dễ dàng, mà hãy cầu mong sức mạnh để chịu được một cuộc sống khó khăn.” - Lý Tiểu Long

rất hay

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?