Tại sao sau khi biên dịch xong file c++ thì tên file exe lại bị thay đổi?

Chào mọi người! Mình không hiểu tại sao sau khi biên dịch xong file c++ thì tên file lại bị đổi vậy?? Ví dụ từ c.cpp thành a.exe

File c++ nó sẽ được biên dịch thành file thực thi (exe) để window nó chạy là đúng rồi bạn. Nó giống kiểu bạn code file c++ là các cấu trúc của xe máy á, sau đó trình biên dịch sẽ biên dịch đóng gói các cấu trúc ấy thành cái xe như bạn code. Lúc này xe mới chạy được. Không có chiếc xe nào chạy được khi chỉ có động cơ mà không có bánh, phanh, khung…phải hem.
Hiểu rõ hơn bạn tìm hiểu cách.
Còn ngắn gọn hơn thì:

Bạn viết code -> Compile/Build -> file thực thi .
Hầu hết các IDE đều có thể làm được việc này. Đói với Visual Studio, bạn có thể cấu hình file thực thi đầu ra được á.

Bạn tham khảo nhé: https://codelearn.io/sharing/chuong-trinh-cpp-duoc-bien-dich-the-nao

Chốt: đây không phải là lỗi nhé.

6 Likes

Bạn không hiểu ý mình rồi. Vấn đề mình đang gặp phải là file exe có phần tên khác với file .cpp. lỗi xảy ra khi đặt file có tên chữ cái. Ví dụ từ c.cpp thành a.exe( ở đây theo mình đáng ra phải là c.exe)

1 Like

Default khi biên dịch thì g++ luôn cho ra a.exe, bạn muốn tên khác thì phải thêm flag -o vào như này (không biết đúng không do mình không code C++).

g++ -o c.exe c.cpp
6 Likes

Không có quy tắc file exe phải trùng tên với file cpp.
File exe có thể có tên bất kỳ do người dùng tự đặt.
Chứ giờ project có 100 file cpp thì nó lấy tên là gì giờ :joy:

4 Likes

Lấy tên của đống file ấy cộng lại bác. Dài quá thì hash cho ngắn bớt lại :rofl::rofl::rofl:

2 Likes

Em cảm ơn bác. Vấn đề này em đã hiểu ngọn ngành rồi ạ. Hihi

2 Likes

A post was merged into an existing topic: Duplicate posts will be moved here

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?