Tại sao nhiều sinh viên thích đi làm thêm?

Nặng tư tưởng ngày xưa chỗ nào nhỉ? Nó rất thực tế đấy

Đảm bảo với bạn là năm 3+4 bạn không thể nào thực hiện được việc đó vì bạn đã mất căn bản từ năm 1+2 do không học hành đàng hoàng

1 Like

Biểu quyết bằng 2 tay với ý kiến này luôn. Đây là thuộc dạng những người không biết quản lý thời gian

quan điểm này của anh @Phan_Hoang là quá chuẩn luôn

1 Like

Quan điểm của mình muốn chia sẻ với mọi người giống như quan điểm của anh @hungvu ở trên

1 Like

Đảm bảo với bạn là hoàn toàn có thể vì năm 1 + 2 ở hầu hết các trường ĐHVN là dạy những kiến thức chung như triết, GDQP, tin học đại cương, word, excel,…Bạn không phải cày mấy thứ đấy làm gì, thay vào đó hãy tự học.

chớ đừng vì những ham muốn nhỏ nhoi tầm thường trước mắt mà quên đi nhiệm vụ của mình là học và chỉ học, ba mẹ bạn sẽ rất tự hào với hàng xóm rằng con tôi ra trường với tấm bằng giỏi chứ không phải là do đi làm dẫn đến bỏ học ĐH. Sau khi ra trường thì bạn mặt sức muốn làm gì thì làm

Học để lấy kiến thức chứ ko lấy điểm số. Bạn nghĩ ra trường là sẽ có việc làm luôn và ngay sao, tại sao không thử ngay lúc còn đi học, dù có thất bại cũng chẳng làm sao, bạn vẫn còn là sinh viên nhưng một khi đã ra trường mà loay hoay mãi ko tìm được việc thì khả năng cao là bạn sẽ mất phương hướng vì những lời dèm pha. Cái nữa là “ham muốn tầm thường nhỏ nhỏ” bạn nhắc đến là gì?

Những thứ này là rất rất quan trọng nhé, không hề tầm thường chút nào đâu

P/s: Đi làm từ lúc còn học cũng luyện cho bạn khả năng quản lý thời gian, khả năng này cần quá trình rèn luyện chứ ko phải tự nhiên mà có, không phải cứ ra trường với tấm bằng giỏi là tự nhiên có đâu

1 Like

Mình học chuyên ngành KTPM trường ĐH mình đang học thì

• Học kỳ 2 năm 1: học Nhập môn lập trình(C/C++), Toán rời rạc…

• Học kỳ 1 năm 2: học CTDL&GT, lập trình OOP, Kiến trúc máy tính…

• Học kỳ 2 năm 2: CSDL, hệ điều hành, Lập trình java/Window, Lý thuyết đồ thị, Phân tích thiết kế hệ thống…

Các môn đó môn nào cũng quan trọng.

Không biết bạn học chuyên ngành nào trường nào. Bạn cho mình biết tên trường mà bạn nói là dạy những môn như trên để mình tìm hiểu xem chương trình dạy sao khác trường mình đang học quá vậy?

Reply trước đó của bạn không hề đề cập đến vấn đề tự học nhé

Nếu bạn có kiến thức thực sự thì chắc chắn điểm số trên trường của bạn sẽ cao

Nếu bạn học tốt trên trường thì chắc chắn bạn sẽ có việc làm ngay

Thử cái gì? thất bại là thất bại về cái gì? Mình vẫn chưa hiểu ý này của bạn

Bạn có thấy quan điểm của bạn mâu thuẫn không? Ở trên bạn nói là học để lấy kiến thức chứ không lấy điểm số, thì bạn phải tự tin là mình chắc chắn tìm được việc vì mình có kiến thức chứ

Ví dụ: muốn mua 1 cái áo đẹp, 1 cuốn sách hay,…Nhưng đây chỉ là ham muốn của một số người thôi. Còn nhiều bạn khác có thể là muốn học hỏi kinh nghiệm, học được các kỹ năng giao tiếp,…

1 Like

Bạn họck trường nào vậy, cho mình xin chương trình đào tạo của bạn được ko

1 Like

ĐH Công Nghiệp TPHCM
Bạn có thể coi cuốn niên giám ở đây

Ngày còn SV cũng ngu lắm, nhưng giờ càng ngày mình càng thấy con gái dễ nắm bắt và dễ kiểm soát cực kỳ :smile: quan trọng là mình muốn hay ko?

Hic, chả bù cho trường mình, (bách khoa đà nẵng), năm 1 năm 2 trừ mấy môn có ích ra nào là hóa học đại cương, môi trường, vẽ kĩ thuật, hình họa, kĩ thuật nhiệt, vật lí 2, cơ học ứng dụng. Năm bác thi là năm mấy và điểm chuẩn ngành này của trường bác là nhiêu thế, muốn bỏ học ghê :v

Mình thì thấy ở ĐH có thể chia ra làm rất nhiều kiểu SV, kiểu chăm chú vào học như bạn là 1 kiểu, và nó ko nhiều lắm. Mình thì thuộc kiểu thích tự khám phá và tự học, nên cảm thấy học ĐH ở VN rất là vô bổ (riêng với mình thôi nhé)
Nên mình sợ rằng nhiều bạn đọc bài này mà lại ko phải kiểu SV chăm chỉ như bạn lại từ bỏ đam mê của mình, vậy nên ý của bạn chỉ là cá nhân bạn thôi nhé, ai đọc được nên giữ vững lập trường riêng của mình :smile:

2 Likes

Chào bạn ! Bạn học môn ctdl và gt có tốt ko ??

1 Like

Sẵn tiện chi mình hỏi luôn về nguồn kiếm việc đáng tin cậy cho sinh viên với. Mình thấy trên mạng chủ yếu toàn là việc làm đa cấp, gõ captcha là chính. Sinh viên cần tìm việc thì lấy đâu ra

Việc nhiều mà. Rửa bát, dạy thêm, phi công …@@

2 Likes

Mình đảm bảo với bạn là thời SV không thể nào bận đến mức ko có thời gian rảnh. Số SV biết tự tìm cái học cho mình nằm ở mức <1%. Với lại thời SV mà ko có người đi trước hướng dẫn thì bạn sẽ học lung tung, đi lung tung theo các hướng mình thích chứ ko phải đi đúng hướng của mình cần

Những người đi làm cả chục năm rồi còn ko dám nói mình giỏi tất cả bạn ơi. CNTT thì chỉ cần giỏi ở một mảng thôi :smile:

3 Likes

Nếu bạn muốn rảnh thì tất nhiên nó sẽ rảnh đâu ai ép bạn bận được.

Học tốt trên trường cũng đủ rồi nếu muốn giỏi hơn thì tự tìm kiếm tài liệu thêm để học thôi

Thầy cô sẽ định hướng cho bạn nếu bạn tìm tới họ

thôi khỏi nói cho mất công. chốt câu thế này

99% còn lại thì sách mông lên mà đi làm thêm chứ ở phòng chơi phí thời gian

Em lại thấy thì làm thêm cũng có rất nhiều cái lợi mà cũng có hại nhưng làm sao để triệt tiêu được cái hại thì vô tư. Toàn anh em trên 18 rồi nên chủ động trong cuộc sống hơn, chắc đa số anh chị ở đây cũng giống em gia đình không khá giả mấy thì việc bố mẹ lo mình ăn học đã rất vất vả rồi mà muốn mua cái quần cái áo mới hay có việc đột xuất xin tiền bố mẹ rất là ngại sù biết rằng bố mẹ chả bao giờ từ chối cả. Và với bản thân thì em thấy mình ít nói mà sử lí tình huống rất kém lại học cái ngành này nữa thì trông đợi vào các lớp kĩ năng sống không khả thi cho lắm nên em chọn làm thêm như một phương thức mài rũa các kĩ năng, các giác quan nhạy bén hơn vì lập trình đâu phải về đối tượng là những thứ xa vời mà nó gần ngay trong cuộc sống thôi. Còn về bằng cấp thì đâu phải mặc định là bằng giỏi là được việc ngon luôn đâu, mà còn do bản lĩnh và sở thích từng người như muốn làm công ăn lương hay là tự khởi nghiệp nữa. Đó là ý kiến của em - một thằng cày làm thêm từ năm nhất đến giờ, em nói làm ai phật lòng thì em xin lỗi. Lớn rồi bố mẹ không theo mình được đâu tự lo cho bản thân thôi anh chị nên cảm nhận làm gì để tốt cho bản thân đừng a dua lan man.

Đã kinh qua thời SV và giờ đang đi làm và vẫn phải học thêm nhiều. Thẳng thắn mà nói thì nếu bạn tự định hướng được việc học thì sẽ thấy rằng với 4-5 năm full time cho việc học bạn cũng không học hết được kiến thức chuyên ngành.
Nên việc là thêm vì kinh tế khó khăn thì được. Nhưng vì thừa thời gian hay để học thêm thì là sai lầm.

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?