Tại sao mọi người chọn ngành công nghệ thông tin?

Mong trong tương lai bác cho ra đời Iron man made in Việt Nam :wink:

hồi đó em mà nghe theo con gấu chó là đi quân đội cơ, may sao tiếng gọi của game vẫn mạnh hơn :blush:

1 Like

@hoalaxanh123 thực ra hồi đó mình có một ông anh (không phải anh ruột) làm kỹ sư nên ông ấy cũng có một cái máy tính, toàn lên nhà ông anh chơi để vọc cái máy tính nên cũng có kinh nghiệm bác à, về sau thì mình hay mua báo echip về vọc. Nhưng mà từ đầu thích học môn toán hơn, nhưng sau này nghĩ lại học toán kiểu lý thuyết thì cùng lắm về đi dạy toán, không thích nên mới chọn CNTT

À, trường mình chỉ tuyển theo điểm, không có chọn ngành. Mình đỗ vào được phân học lớp CNTT.

Mình vào ngành IT một phần nhờ anh trai mình hồi trước làm lắp ráp và sửa chữa máy tính. Có PC hồi lớp 4, 3 năm đầu chỉ chơi game thôi. Sau này tự mò ghost, sửa PC lặt vặt, tìm thủ thuật PC, cùng thằng cháu dưới quê chơi game,… Hồi cấp 2 có học Pascal trong trường nên bắt đầu khoái lập trình. Rồi lên lớp 10 học Python và tí C++ của anh Đạt. Dòng đời xô đẩy đi học ở FPoly :laughing:

Khà khà bác lại thích được môn toán mới hay chứ, phá thì em làm được còn làm toán thì …

Ủa trường nào mà kì vậy bác ?

Lớp 10 bác đã cày rồi cơ ạ, lớp 10 thì một tuần thì em tới 5 buổi ngoài quán nét rồi :blush:

@hoalaxanh123 hì hì nói chung một phần cũng là vì yêu cái máy tính… còn thích được môn toán thì không muốn khoe nhưng mà năm lớp 1 mình biết làm tính nhân rồi kaka mình còn nghĩ ra mấy khoản kiểu như “1 vạn = 10 nghìn = 1 trăm trăm = 1 nghìn chục”, về khả năng tính nhẩm cũng thuộc loại tốt nên không ghét môn toán được bác à

• game thủ lâu năm nên auto thích máy tính
  • tuy ocschos nhưng cứ thấy puzzle là bị trigger k giải thì k nghĩ đc cái gì khác(OCD)
3 Likes

Cái này giống nè :smile:

1 Like

Khà khà trời cho bác chút tài ùi :smile:

Chuẩn không cần chỉnh :blush: em thích nhất câu đầu :wink:

Lớp 10 mấy đứa bạn nói về lập trình để khè mình. Tức quá, học khoá C++ của anh Đạt để xem xem có gì mà ghê thế. Từ đó ngồi mày mò đến bây giờ
=> Fall in love theo cách bộp chộp :slight_smile:

4 Likes

Đúng rồi, ghét nhất mấy thằng học hành chả ăn ai mà mở mồm ra là lập trình dễ này nọ. Dễ khi nó chưa tìm hiểu vào cái khó thôi.

2 Likes

@hoalaxanh123 không phải trời cho mà phần lớn là do rèn luyện nữa bác, mình có thói quen học trước chương trình hoặc mấy cái mà chương trình học không dạy. Ví dụ mới vào học cấp 2 thì mình đã tò mò đọc cuốn “Số học” của Hoàng Chúng nên lúc đó là mình đã biết Đồng dư thức hay phương trình đồng dư các kiểu.
Còn lời khuyên theo ý kiến của mình thì nếu bạn muốn học tốt môn toán thì bạn nên bỏ thói quen sử dụng máy tính bỏ túi đi, nên tự tính nhẩm hoặc nếu cần thiết thì tính ra nháp, đó là ý kiến theo quan điểm của mình.

4 Likes

Đã mò được, cám ơn bác :penguin:

3 Likes

Không còn gì để bàn cãi :smile:

1 Like

Mình bắt đầu từ VB6 :slight_smile:

Theo mình thì hai cái này không có quan hệ nhân - quả trực tiếp :smiley:

Nói về tính nhẩm thì có thể rút căn lẻ và lấy log được.

2 Likes

Giấy bút và mực như là thư đồng, em ơi cảm xúc có còn dư không? :wink:

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?