Tại sao mọi người chọn ngành công nghệ thông tin?

Thấy diễn đàn nghiêm túc quá nên em xin phép mở 1 topic xàm xem ai có lý do bá nhất :stuck_out_tongue:
Em trước : vì hồi đó nghiện điện tử và nghĩ đi học ngành này ba mẹ sẽ mua máy hịn cho sài nên đi học :expressionless:

Còn mọi người thì sao ạ ?

Không xàm, nghiêm túc mà nói do ham tiền :))
Không giỏi bằng những bạn đam mê thật sự nhưng 30 chưa phải là tết :slight_smile:

1 Like

Khà khà hồi đó em cũng nghe nói ngành này kiếm bộn tiền, dễ xin việc, hay được ra nước ngoài du học … bla bla nhưng giờ thì đã tỉnh mộng roài :expressionless:

Đâu, nó vẫn là sự thật mà, vấn đề bạn có đủ giỏi hay không thôi. Haha

P/S: Nếu đang học năm nhất thì không cân xưng em đâu

1 Like

Tại sao chọn ngành công nghệ thông tin?

→ số phận

Đầu năm lớp 10, khi đã đậu vào trường cấp 3 rồi, phải đi nộp đơn chọn ban.
→ Ban A, B, C, D là cái quái gì thế? WTF?
→ Chọn đại nguyện vọng 1 là ban D, nguyện vọng 2 là ban C
→ Theo danh sách xếp lớp, đi học ngày đầu tiên
→ Học xong ngày đầu mới biết đây là lớp của ban A, tại sao mình lại có tên trong đây? WTF?
→ Mà thôi, trong lớp có cô bé xinh quá nên không ý kiến ý cò gì nữa mà học luôn :stuck_out_tongue:

Năm lớp 12, một ngày nọ, vừa hết giờ học, được 1 đám người vây quanh phỏng vấn (chắc là sinh viên), hỏi “năm nay bạn tính thi khối nào?”
→ WTF? Khối nào là sao? Ai biết?
→ Nói đại là khối C cho qua chuyện

Đến lúc gần thi tốt nghiệp 12, phải đăng ký nguyện vọng đại học, lúc đó mới chú tâm tìm hiểu một chút, và mới hiểu sơ sơ khối A, B, C, D là cái gì :joy:
→ Quyết định thi sư phạm, vì nhà nghèo, nghe đồn sẽ được miễn học phí :sweat_smile:
→ Quyết định thi sư phạm Vật lý, vì cảm thấy yêu thích mấy vấn đề về vũ trụ, hành tinh, ngân hà,…
→ Thi khối A1
→ Tạch đại học sư phạm :rofl: (thi được 16 điểm, đại học sư phạm ngành Vật lý lấy 18 điểm)

→ Mò mẫm tìm xem có trường nào ngành nào đủ điểm vô không, thì thấy có thể vào Cao đẳng công nghệ thông tin được (chưa biết vào đó sẽ học và làm cái gì)
→ Đã quyết định sẽ nộp đơn vào ĐH Sài Gòn và ĐH Công nghệ thực phẩm
→ Đi đến trường lấy bằng tốt nghiệp THPT để nộp đơn
→ Gặp thằng bạn thân, được nó giới thiệu Cao đẳng CNTT của trường ĐH KHTN
→ Nghe lời nó xúi nên nộp đơn vô, chứ cũng chẳng biết gì
→ Đậu CĐ KHTN
→ Tốt nghiệp CĐ KHTN
→ Đậu liên thông ĐH KHTN
→ Tốt nghiệp liên thông ĐH KHTN
→ Ra trường, đi làm :slightly_smiling_face:
→ Cảm thấy yêu nghề, yêu đời, ngành nghề phù hợp với tính cách và sở thích.
Giờ mà đi làm thầy giáo chắc chán chết mất, lương thì bèo bọt, hên là đã tạch sư phạm :rofl:

→ số phận

7 Likes

Trước bị ảnh hưởng bởi Bill Gates. Bây giờ thì Jarvis!!!

2 Likes

Phát hiện tài năng bẩm sinh từ việc xóa system32 để Windows 98 chạy nhanh hơn, nghịch công tắc làm cháy PSU, lấy thanh SDRAM 8MB nhúng nước.
Niềm tin được củng cố qua vô số lần trốn học đi LAN party de_dust2 và leo rào vào quán điện tử.
Chơi chán + muốn vọc -> bắt đầu torrent, vọc FPS Creator, GameMaker 6.0, 3D GameStudio A6.

6 Likes

số bác hên ta :stuck_out_tongue:

chà chà trí lớn :stuck_out_tongue:

giống em, chơi game chán rồi muốn phá cái khác :expressionless:

Mình mê chơi game lắm, thích nhiều thể loại game JRPG. Hồi đó muốn chơi game Final Fantasy VII trên PC, mà không có tiền. Nên phải học torrent, cờ rắc, mở file .ini đễ đọc/sửa error hay cheat. Rồi sau này muốn mod character model, change background environment, thì phải học thêm command line vì cái modding tool quái quỷ của FFVII không xài GUI mới ghê chứ :frowning_face:.

Mình cũng thích toán nữa, thích hiểu số học, thích bẻ bài rồi tạo ra equation mới, thích áp dụng toán vô cuộc sống. Quan trọng nhất là mình lười nhớ bài :stuck_out_tongue:, nên thà tốn thời gian hiểu bài trước rồi khỏi cần nhớ khi đi thi. Vô trong đó không nhớ gì thì cứ tạo equation ra giấy bằng cái đầu.

Qua 2 cái này thì mới biết được mình thích xài computer và logic để phá đồ của người khác, rồi lấy cái “phá” đó để tạo ra cái mới. Nên mới bắt đầu học Computer Science ở ĐH. Bây giờ ra trường rồi, mình tính trải nghiệm đời trước cái đã, rồi sau đó quay lại lấy cái Master và PHD luôn. Để mai mốt còn học làm professor nữa :grimacing:.

4 Likes

Nghề chọn người

1 Like

Trong một đêm thanh vắng mình ra ngắm mặt trời, ánh sáng đã làm tâm hồn mình tỉnh ngộ, và từ đó mình quyết tâm học CNTT.

6 Likes

vì cái hồi học cấp 2 khi nhà mình còn chưa có máy tính thì mình đã đi sửa máy tính cho cái lũ bạn có máy tính rồi

Jarvis của mark zuckerberg chứ không phải của Iron Man. Dùng NLP và Deep Reinforcement Learning để code. NLP thì không nói. Nhưng Reinforcement Learning thì toàn là TOÁN, phức tạp quá hiểu chưa nổi. Dù dì thì mark zuckerberg cũng là dân Harvard. Mình thì không phải…

Vì con gấu chó nó thích trai IT.
Nghe đâu giờ con nó chắc học lớp 4 rồi.
Còn mình thì mắc bệnh xào lon chữa mãi không khỏi.
Cuộc đời quá cay đắng bất công cho một số phận hẩm hiu đẹp trai, giàu có bạc phận :neutral_face:

2 Likes

em thì có thù vs toán, chả phải khoe toán cao cấp B1 thi lần thứ 5 ms qua được 6 điểm, đậu xanh :expressionless:

1 Like

bác nói rõ hơn được không, quá trình bác vô ngành này dư lào ạ ?

cứ như phim ấy bác nhể :wink:

1 Like

Bác phá hỏng mấy cái rồi ạ, riêng em thì có máy tính ông anh trai 1 tuần cài win ít nhất 4 lần mà hồi đó không có biết ghost phải cài lại bằng đĩa, cài xong mất cả ngày :blush:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?