Tại sao Microsoft không ra ngôn ngữ mới thay thế C#

Như tiêu đề , mong mn bàn luận . Apple đã ra Swift thay thế Objective C , Google dùng Kotlin để thay thế Java . Nó đã tới lúc để thay thế C# ?

Bạn nêu lí do vì sao phải thay xem nào

Mình cũng ko hiểu lý do tại sao 2 anh Apple với Google lại thay :smiley: Nên mình mới hỏi

Ngoại trừ việc C# là của .NET và hứng chịu các nhược điểm của .NET ra thì mình thấy nó khá hoàn hảo.

Thay đổi để cú pháp ngắn gọn và đẹp hơn thì C# khỏi cần thay @@
Google thay Java chắc vì ko muốn kiện tụng với oracle. Swift thì hướng đối tượng cú pháp đẹp

1 Like

đơn giản vì ngôn ngữ C# đc thiết kế có khả năng mở rộng, khá phù hợp với sự phát triển của công nghệ hiện nay, cùng với đó là khả năng xử lý của C# tốt hơn trong số những ngôn ngữ do MS phát triển (Không phải là tốt nhất nhưng nó thuộc hàng tốt trong số những ngôn ngữ do MS từng tạo ra) tính đa nền tảng của C# cũng đc khẳng định ở nhiều mặt.
Và còn nhiều nhiều nữa. với C# thì gần như không có mảng nào của lĩnh vực phần mềm là nó ko thể với tới.
à còn nữa là nó là cháu của C++ mà C++ thì khá là mạnh mẽ và gần như là 1 nền tảng cốt lõi thì việc C# không bị thay thế cũng là điều dễ hiểu.
Còn tại sao Apple thay Object-C thành Swift vì tính linh hoạt của object-C không còn phù hợp với định hướng phát triển của Apple nữa. Cái này thì đọc thêm lý do thì cũng khá nhiều luồng ý kiến
Còn Google thì Golang đc sử dụng vì nó phù hợp hơn, tiện lợi hơn và chủ yếu là nó phục vụ đc nhu cầu của các lập trình viên, viết các ứng dụng để đẩy lên hệ thống do google quản lý. Chiến lược kinh doanh cả đấy chứ đùa :smile:

1 Like

Lúc cài VS mình thấy có F# đấy, được mô tả là superset của C#, xem các bài so sánh trên stackoverflow và quora thì nó được đánh giá khá tốt.

theo java, android, sau này có chết đói k nhể :smile:

Vẫn đang dùng song song java và kotlin :smile: chưa chết ngay, nhưng cứ học đi là vừa

mình thấy tài liệu hướng dẫn của kotlin chưa được nhiều lắm

đã rành java thì cứ vào doc mà đọc thôi, lắm tài liệu nhiều khi khó học

https://kotlinlang.org/docs/reference/classes.html trang nayf hướng dẫn về kotlin nó hướng dẫn mình thấy nghe hơi chưa khoa học cho lắm

thay C# để họ nhà “dev” tiếp tục ngược đãi bản thân ah ::unamused:

Vất vã cày cật C#, NET, rồi .NET MVC, blah blah các kiểu :V :V đùa tí cho vui.

Bản thân mình thấy thì C# hiện tại khá là tốt, dễ học, dễ làm và dễ thích nghi với những công nghệ mới. :slight_smile:

Chưa có lý do gì bất ổn để phải thay thế cả.
Tuy nhiên nếu đến 1 ngày nào đó đẹp trời, M$ lại “thích thì thay thôi” thì chúng ta làm gì được :V

Thay vì MS thay C#, MS lại phát triển .NET Framework cho chạy cross-platform. Từ .NET Framework, .NET Core đến Mono Framework và bổ sung các tính năng mới cho C#
Nói chung C# đã khá hoàn thiện rồi. Dân Java qua C# tiếp thu rất nhanh, coi doc là nhào vô làm thôi :laughing:

Do C# chạy trên Windows thôi. Nếu Microsoft thành công việc chuyển bộ .NET sang Linux hoặc macOS thì sẽ là đối thủ nặng kí. Công cụ của Microsoft tuyệt vời. Docs chi tiết, hỗ trợ từ chính founder, support tận từ localhost đến cloud, đồng bộ team. C# luôn cập nhật syntax, câp nhật nhanh mà không dính lỗi, không giống như bên PHP hoặc NodeJS, nâng cấp lên là crash app.

1 Like

Một ngôn ngữ ra đời thường để thoả mãn 2 thứ:

1. Thay thế một ngôn ngữ cũ đã không hợp thời, hiệu suất thấp. Giống như VB thay thế C++, C# thay thế VB trong nhà MS
  2. Làm của riêng, dễ bề quản lý, không phụ thuộc. Như Swift của Apple.

Như vậy trong thời gian tơi C# sẽ không bị thay thế, vì nó đang thoả mãn 2 cái trên rất tốt.

vậy objective c đó giờ ko phải của apple hả bác ? Mình tưởng của apple ko chứ

Object-C như tui đã nói ở cái số 1, hay đã có bạn nói ở những bài trên là nó đã không còn phù hợp, hiệu suất không cao nữa.
Ví dụ cùng làm 1 việc như nhau, Swift học mất 1 h, làm trong 1h, bảo trì trong 1h; Object-C học trong 1.5h, làm mất 1.5h, bảo trì trong 1.5h thì nó xứng đáng bị thay thế thôi.

Giống như MS đã lấy VB.NET và C# để thay VB6.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?