Tại sao cộng đồng lập trình Trung Quốc viết nhiều tiếng Trung trong project của họ?

Dạo một vòng Github thời gian gần đây không thể không thấy rằng các repo của các lập trình viên Trung Quốc được lên trend khá nhiều. Nhưng mình thắc mắc tại sao họ lại sử dụng tiếng Trung vào project nhiều đến thế, từ comment, commit đến description cũng tiếng Trung? Mình thấy đây là 1 sự ích kỷ khi tham gia vào cộng đồng opensource thế giới, dù tiếng anh mình chả tốt nhưng cũng luôn cố gắng nặng cho ra vài ba chữ để viết cho người khác đọc. Có phải cộng đồng họ to, họ mạnh nên họ tự tin phô trương tiếng nói của họ trên cộng đồng opensource thế giới không nhỉ, nếu họ chỉ chơi với nhau sao không sử dụng cộng đồng git của nội địa?

2 Likes

Bên Trung Quốc dùng github mà, nội địa bên đó làm gì có cộng đồng git @@

3 Likes

Đó là do bạn chuyên đọc source code có comment tiếng Anh chứ nếu bạn đọc source code của các Dev các quốc gia khác thì chuyện người Nhật comment toàn tiếng Nhật vào Project là chuyện thường.

Nếu bạn không thích thì đừng đọc. Có ai ép đâu. Còn chuyện ‘dù tiếng anh mình chả tốt’ thì nên cải thiện. Cái này quan trọng đấy.

1 Like

Bạn nói ích kỷ ko đúng, nếu ích kỷ thị họ đã ko public source code của họ lên rồi

1 Like

tụi nó viết tiếng tụi nó trong code còn mình thì đi khuyên đừng comment bằng tiếng Việt trong code :sob:

2 Likes

Lên forum của Trung Quốc hỏi tụi nó thì tụi nó mới cho câu trả lời.
Chỗ này toàn dân Việt có biết gì đâu :v

Mà tụi Trung Quốc có núp ở đây thì tụi nó cũng không trả lời được, vì có biết tiếng Việt đâu :v

2 Likes

Bạn đọc đúng repo như vậy thôi. Các repo có tiếng nhật , tiếng việt cũng có mà :))

1 Like

Vì ban đầu code đấy vốn dành cho cộng đồng họ, sau đó người ta đổi ý và đưa đưa lên github cho thiên hạ, và quá lười sửa comment.

1 Like

Cũng một phần vì đa số người Trung Quốc họ không học tiếng Anh, người Trung Quốc có tinh thần dân tộc rất cao nên họ xem ngôn ngữ của họ là vĩ đại hơn hết

dân Tq rất chịu khó dịch cái hay sang tiếng TQ, điều mà ít khi thấy ở VN.

1 Like

Trung Quốc hay Nhật Bản là những quốc gia mạnh, họ tự hào về ngôn ngữ của họ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?