Tại sao con hổ là chúa sơn lâm? anh em IT học hỏi được gì từ hổ

Mình hoàn toàn đồng ý với quan niệm của bạn.
và mình thấy là " quát vào mặt sếp " như thế kia không phải là tính cách của Hổ rồi.
Con Hổ vô cùng khôn ngoan, nó biết kẻ nào mạnh để không dám động vào, con hổ không bao giờ dám thò chân vào tổ kiến lửa. Đó là hành động thiếu khôn ngoan.
Sếp là bề trên, quyền lực hơn, chức cao hơn, mạnh hơn. Vậy mà có anh em IT nào dám " quát " vào mặt thì đó là dại, đó là thiếu khôn ngoan. Đó không phải là tính cách của Hổ.

Cảm ơn bạn đã dành rất nhiều thời gian cho mình, những phản biện của bạn là rất cần thiết để chúng ta làm rõ vấn đề.
Mình cũng học hỏi được từ bạn nhiều. Một lần nữa cảm ơn bạn.

1 Like

Mình cũng cám ơn bạn.
Mặc dù câu hỏi “ngộ” nhưng cũng có chút thú vị để trả lời, giảm stress sau một ngày làm việc :sweat_smile:

2 Likes

Vừa đọc cái này là tự nhiên nhớ câu chuyện Trí khôn của ta đây. :roll_eyes:

2 Likes

Cảm ơn bạn.
Mình đã tra trên tiki và ngày mai sẽ đặt hai cuốn sách bạn giới thiệu về đọc xem thế nào.
Ngoài ra thì mình cũng đề xuất một cuốn sách để anh IT đọc đó là cuốn " Phép tắc của loài sói"- đây là cuốn sách mà sẽ tìm hiểu sâu về tập tính cũng như tính cách của sói để áp dụng cho con người. Đây là cuốn sách rất nổi tiếng.

1 Like

Tại sao con hổ làm chúa tể sơn lâm được, là tại vì nó chỉ ở trong rừng á. Chứ nếu nó ra ngoài rừng là nó thành con hổ trong Nhớ rừng của Thế Lữ gồi

5 Likes

Xin lỗi mọi người nhưng cái nick @pnhieuna cứ đăng mấy cái nhảm nhảm mãi à, ban đầu đăng mấy bài xàm thì đỡ chứ giờ nhiều bài xàm quá rồi.

mọi người đọc thử 2 topic của bạn này xem có nhảm không chứ

không khéo DNH biến thành Voz đấy mọi người ạ

4 Likes

Đất Kiềm xưa nay vốn không có lừa. Có người hiếu sự tải một ít lừa đến đấy nuôi. Lừa thả ở dưới chân núi. Buổi đầu, hổ trong núi ra, trông thấy lừa cao lớn, lực lưỡng, tưởng loài thần vật mới giáng sinh. Lại thấy lừa kêu to, hổ sợ quá, cong đuôi chạy. Dần dần về sau hổ nghe tiếng, thấy lúc nào lừa kêu cũng thế lấy làm khinh thường. Một hôm, hổ thử vờn, nhảy xông vào đầu lừa. Lừa giận quá, giơ chân đá, đá đi, đá lại, quanh quẩn chỉ có một ngón đá mà thôi. Hổ thấy vậy mừng, bụng bảo dạ rằng: “Tài nghề con lừa ra chỉ có thế mà thôi”. Rồi hổ gầm thét, chồm lên, vồ lừa, cấu lừa, cắn lừa, ăn thịt lừa, đoạn rồi đi.

4 Likes

Cảm ơn bạn đã góp ý mình. Nó luôn luôn là lời nhắc nhở để mình cẩn trọng hơn trong việc đăng bài viết bài. Mình luôn tâm niệm rằng những gì không tốt, không có lợi cho anh em thì nhất quyết không làm. Hoặc mà nếu làm chưa tốt thì phải sửa để ngày một hoàn thiện hơn.
Mình luôn mong muốn đem đến cho anh em daynhauhoc những cái nhìn mới, ở một khía cạnh khác. Làm sao cho tất cả chúng ta mỗi ngày trôi qua sẽ học hỏi được những điều mới. Những điều mình viết ra đều có cơ sở chứ không phải không có. Thậm chí là những điều mà các thầy ở khoa CNTT đại học Bách Khoa Hà Nội đã nói từ lâu.

Có lẽ bạn đã đọc khá nhiều sách kỹ năng. Bạn có nhiều ý tưởng và muốn chia sẻ cộng đồng. Tuy nhiên bạn lại cảm thấy mọi người ở đây có vẻ không ủng hộ mà tìm cách phán xét và soi mói?
Mình thấy cách bạn dẫn dắt câu chuyện và truyền đạt dễ làm người khác không thích và có ấn tượng xấu… ngay từ tiêu đề.

… Bài học cho anh em Developer

Những người làm CNTT có cái tôi khá cao, đặc biệt là nhiều người đã đi làm nhiều năm. Câu này gây cảm giác khó chịu.

Bạn review lại 1 chút comment của @songtotnhe về cảm xúc của bạn ấy khi đọc bài viết của bạn. Cảm ơn nếu bạn kiên nhẫn đọc hết review này.

3 Likes

Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Mình thấy bạn nói đúng nên đã sửa thành " anh em IT học hỏi được gì từ Hổ".
Và mình vẫn tin những điều mình chia sẻ có giá trị vô cùng lớn đối với tất cả anh em.
Khi chúng ta bị so sánh với một anh X hay cô Y nào đó chúng ta dễ bị tổn thương.
Nhưng nếu như đem Hổ là chúa sơm lâm ra để so sánh, học hỏi thì sẽ dễ được tiếp nhận hơn rất nhiều.

Nếu bạn cứ viết hoa “Hổ” thì mình sẽ nghĩ là có anh chàng nào đó tên Hổ trong công ty của bạn và bạn đang quan sát anh chàng này rất kỹ đó. Có vẻ nếu theo giả thuyết này sẽ giải thích được vì sao bạn cứ nhắc đến “Hổ” mà không phải anh chàng nào khác.

Bạn có cách suy luận rất hay. Cảm ơn bạn. Chúc bạn một buổi chiều vui vẻ và hạnh phúc.

Võ thuật có thể học từ loài vật.
Tuy nhiên, đạo đức và cách đối nhân xử thế, tốt hơn là nên học từ những bậc thánh nhân.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?