Tác dụng của cấu trúc tự trỏ là gì?

Em đang trong quá trình học C, vẫn chưa làm nhiều nên em vẫn còn đang không hiểu là cấu trúc tự trỏ nó có ưu điểm gì hơn so với mảng cấu trúc ạ. Mong được giải đáp. Cảm ơn mọi người

“vẫn chưa làm nhiều”

chắc có ai đó sẽ vào reply là: “vậy làm nhiều chắc sẽ hiểu” :smile:

1 Like

Có lẽ điểm khác biệt của việc sử dụng cấu trúc tự trỏ (danh sách liên kết) là để cấp phát bộ nhớ rời rạc, không liên tục như sử dụng mảng. Việc cấp phát bộ nhớ rời rạc giúp hạn chế việc không thể cấp phát bộ nhớ do không tìm được không gian trống trên bộ nhớ ảo. Phần tử tiếp theo được cấp phát cho danh sách liên kết có thể được nhét vào bất kỳ khe hở trống nào trên bộ nhớ, trong khi cấp phát cho mảng cần một khoảng vùng nhớ đủ rộng cho số lượng phần tử đã cho trước.

3 Likes

Quá tuyệt vời luôn anh trai <3

Sau khi làm quen với cấu trúc danh sách liên kết, bạn sẽ thấy cấu trúc này xuất hiện tại nhiều ứng dụng, ví dụ:

git commit sequence

Cấu trúc danh sách liên kết cũng thường được sử dụng để xây dựng các cấu trúc dữ liệu khác: stack, queue, …
Nó cũng giúp bạn hình thành tư duy để sau này tiếp tục học các cấu trúc như cây, đồ thị, …

3 Likes

Em cảm ơn anh trai nhiều lắm luôn x 3.14. Ứng dụng và giải thích dễ hiểu lắm ạ <33333

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?