Sự khác nhau giữa lập trình web và lập trình ứng dụng

(Mai Thế Toàn) #1

Chào mọi người. Cho em hỏi sự khác nhau giữa lập trình web và lập trình ứng dụng là như thế nào? Người học lập trình ứng dụng có khó khăn khi nhảy qua lập trình web không ạ và ngược lại. Em hiện nay lơ mơ về khoản này quá ạ

(Tên Gì Cũng Được) #2

web là 1 loại ứng dụng
có khó khăn hay không tùy thuộc trình độ thế nào

(Mai Thế Toàn) #3

ý em là nó có sự đồng dạng không hay nó khác nhau gần nư hoàn toàn

(Tên Gì Cũng Được) #4

bạn đang học năm mấy?
bạn đang phân vân không biết chọn gì?
bạn chọn dựa theo tiêu chí gì? dễ? sở thích? …?
bạn sợ chọn cái này thì đổi sang cái khác không được?
khi bạn có những câu hỏi như vậy nghĩa là bạn chưa biết thế nào là ứng dụng rồi

đã nói web cũng là 1 loại ứng dụng thì nghĩa là web và những l ứng dụng khác đều có những đặc điểm chung thôi
nếu bạn yếu kém, làm web băng ngôn ngữ/kĩ thuật/framework này chuyển sang làm web bằng cái khác cũng khó nữa chứ chưa cần phải là loại ứng dụng khác đâu
còn nếu bạn có kiến thức nền tản tốt thì chẳng có gì khó khăn khi chuyển qua lại các thứ web/mobile app (có lẽ riêng nhúng thì hơi xa với mấy cái kia một chút)

(Mai Thế Toàn) #5

dạ vâng. Em đang là sinh viên năm nhất thôi ạ. Em rất phân vân và lúng túng và chưa biết điểm mạnh, điểm yếu mình nằm ở đâu ( Nói có lẽ hơi thiếu bản lĩnh nhưng em sợ đi lầm hướng khó sửa chữa kịp).

(Mai Thế Toàn) #6

Và cho em hỏi java mà mọi người nói trong lập trình mobile và lập trình web có phải là một không

(Hung) #7

Suy nghĩ như vậy có hại lắm đấy. :stuck_out_tongue:

(Tên Gì Cũng Được) #8

java nào thì cũng là java, ít nhất cũng phải biết gì đó về một vấn đề nào đó thì hãy hỏi

những gì bạn trong trên trường thực chất cũng chỉ là nền tản thôi, bấy nhiêu đó cũng chả đủ để làm việc được, mọi thứ đều do cố gắng của bản thân, đi làm thì chuyên ngành gì nó cũng chả quan trọng nữa, thậm chí bằng kinh tế vẫn làm IT được đấy thôi, trong khi đầy thằng IT vẫn lập trình kém

khi bạn đặt câu hỏi, bạn phải biết mình đang muốn gì, hỏi gì. chứ đặt câu hỏi về ứng dụng, web mà chả biết 2 cái đó là gì thì bạn mong muốn 1 câu trả lời thế nào?
chọn cái A hay cái B? câu hỏi kiểu ngáo đá thế này (hơi gắt chút) có ở khắp mọi nơi. nếu như không biết A, B là gì thì hỏi làm gì, chưa kể chọn gì cũng còn tùy vào sở thích cá nhân mà hỏi cục xúc như vậy? còn nếu biết nó là gì thì tự chọn được rồi

(Mai Thế Toàn) #9

vâng em xin lỗi nếu đã làm cho anh cảm xúc tiêu cực ạ.em xin cám ơn vì anh đã trả lời

(Mai Thế Toàn) #10

vâng em cám ơn nhiều ạ

(Trần Hoàn) #11

Nên chọn cái gì thì khó mà nói được. Software Engineer thì là SE thôi, ngôn ngữ nào đâu quan trọng? Nền tảng nào đâu quan trọng? Ứng dụng nào đâu quan trọng? Đã là kỹ sư phần mềm thì việc chuyển đổi giữa những thứ trên rất đơn giản.

Làm web quen tay thì sẽ làm nhanh hơn, đẹp hơn anh làm game mới nhảy sang làm web, nhưng anh làm web 10 năm thì cũng chả hơn anh làm web 4 năm là mấy đâu, 4 năm là quá đủ để làm quen rồi. Còn thực tế một ông dev thường phải làm việc cùng lúc với nhiều hơn 1 nền tảng, 1 ngôn ngữ, 1 ứng dụng.

(Tên Gì Cũng Được) #12

Cũng chẳng có gì phải xin lỗi, dù sao cũng chẳng mất mát gì
Vì thấy bạn còn lơ mơ nhưng biết reply lịch sự nên mới rep cho bạn hiểu những thứ như vậy thôi, chứ bình thường cũng ko rep làm gì, vì rep mấy câu kiểu nên chọn A hay B như đã nói thì chưa chắc gì có tác dụng gì đối với mấy đứa hỏi

Giờ đi học thì hỏi ngu không sao, nhưng đi làm mà hỏi những câu hỏi ngu thì người ta sẽ đánh giá thấp mình, hỏi ngu là hỏi kiểu không biết gì cũng hỏi (tức là có câu trả lời cũng ko hiểu), hỏi mấy câu mà nghe biết là chưa search đã hỏi => khả năng tự học hỏi kém và lười biếng
Hãy hỏi làm sao cho người ta đánh giá cao mình hơn

(Nguyễn đình Cuội) #13

đây là một sự khác nhau trong cách thức làm việc của người mình và người nhật, theo kinh nghiệm mình từng trải qua.
Thời kỳ còn làm ở công ty cũ( hà nội ), dự án thì điều chuyển lung tung, có việc gì làm việc đấy, mình chuyên C++ hết dự án cho vào làm web , nào là html, css , javascript, MVC C# hoa hết cả mắt lên, cái gì cũng mới tinh, khi ra hỏi anh em xung quanh hoặc là leader, thi thoảng nhận được câu trả lời là “cái này nó dễ thế thì em/anh nên tìm hiểu trước đi đã rồi hãy hỏi” ; hoặc nặng nề hơn thì là “muốn biết nó là cái gì thì lên google mà tìm đi” . Đối với “chúng nó” thì những cái đó rất dễ, rất basic , còn với mình thì lúc đấy còn chân ướt chân ráo chưa có tí khái niệm nào. Vài lần như thế nên thành ra mình rất ngại hỏi, sợ lại nhận được câu trả lời như trên, cái gì cũng cố gắng tự biên tự diễn, thêm nữa cũng sinh ra tâm lý không muốn làm việc chung với những người kiểu thế, vì thái độ khi nói chuyện khá là trịch thượng, cảm giác mình bị coi thường, mặc dù người ta nói thế không sai.

Khi sang nhật làm việc , người ta gán vào làm embedded, lại là một mảng mới tinh. Tuy nhiên văn hóa của người ta là rất tôn trọng người đối thoại. Khi mình hỏi đồng nghiệp hay cấp trên một vấn đề nào đó, người ta đều rất chú ý lắng nghe, sau đó thì trả lời rất nhiệt tình, có đầu đuôi rõ ràng. Ví dụ như với câu hỏi của bạn ở trên , trả lời đại loại như " lập trình web là … thế này thế này, lập trình ứng dụng là như thế này … , do đó nó khác nhau ở chỗ này chỗ kia. Nếu không biết thì đại loại như " câu hỏi của mày tao hiểu rồi, nhưng mà xin lỗi vì tao chưa làm/chưa biết gì về nó, mày thử hỏi ông kia xem …vv " .

(Tên Gì Cũng Được) #14

bạn hiểu sai ý rồi nhé
câu hỏi basic có rất nhiều loại, có loại đáng hỏi, có loại không đáng hỏi, hỏi phải có căn cứ
mà đáng hay không đáng hỏi thì ít nhất cũng phải google trước đã, hoặc có gì đó để khi người ta trả lời mình còn tiếp thu được
có những câu google là ra ngay từ link đầu tiên luôn chứ khỏi cần phải search gì nhiều cả
có những câu là kiến thức tối thiểu, không thể tối giản hơn
có những câu hỏi không phù hợp với kiến thức, level của người hỏi, hỏi và nhận đươc câu trả lời cũng không thể nào hiểu
1 đứa lớp 6 hỏi bạn tích phân là gì, bạn trả lời thế nào? là abc xyz gì đó, quy chung ra là ngược lại với đạo hàm, sau đó đạo hàm là cái chi chi? rồi tạo sao x^2 đạo hàm ra 2x rồi bla bla, trả lời tới mốt cũng không hết khi người hỏi chẳng có kiến thức cơ sở nào

mình cũng rất khuyến khích những câu hỏi “ngáo đá” nhưng phải là những câu hỏi có giá trị cho người hỏi sau khi trả lời chứ không phải những câu hỏi trả lời xong chẳng có ích gì hoặc những câu hỏi không có câu trả lời (kiểu câu trả lời tùy sở thích mỗi người)

còn khi bạn so với người Nhật thì đây là câu chuyện khác rồi, người ta làm việc có trách nhiệm với bản thân và với công việc chung nên sẽ không hỏi những thứ tùy tiện nếu như chưa tìm hiểu gì
có người giao cho bạn làm nhúng, trước đó bạn chưa từng làm cái đó, bạn sẽ làm gì đầu tiên, xin leader 3 tiếng để hỏi những câu lập trình nhúng là gì, là làm gì, làm để làm chi, code ngôn ngữ gì, kết nối thiết bị ra sao, sao không lập trình nhúng băng python, băng php mà phải c++ chi cho cực… bla bla hả?

(Mai Thế Toàn) #15

Em có tìm hiểu 1 bài viết của codegym vàcungx hiểu đạo khái nhưng có 1 dòng chốt lại là từ web sang mobile khá dễ hay là dễ hơn ngược lại từ mobile sang web vì khi này phải học lại gần như hoàn toàn mà sang bài của techmaster thì bảo là gần như nhau ( thế nên mới có câu hỏi ngu về java đó ạ). Có thể là giống một đoạn cố cãi nhưng đó là điều tạo nên sự băn khoăn của em ạ

(Đào An) #16

Nói chung là e ko nên giới hạn bản thân. Phải nghĩ mình làm đc và phải làm đc. Tâm lý sợ hãi là thứ nên bỏ vì có khi apply vào làm mobile lúc thiếu người lại phải làm web là chuyện bình thường :smile:.

(doanguyen) #17

M nghĩ cái đây ảnh hưởng bởi việc b là người nước ngoài nên họ lịch sự nữa, cũng không hẳn người VN mình ai cũng vậy đâu. Ví dụ đơn giản là ở dnh này, cũng có nhiều người trả lời tâm huyết, xem stackoverflow cũng vậy, đa phần những câu trả lời được đánh giá cao ngoài phần kiến thức thì ngôn từ cũng rất lịch sự. M thấy đấy là tiêu chuẩn chung mà ko chỉ lập trình viên mà các ngành khác đều cần hướng tới.

Mạt sát, hạch họe nhau thì rất đơn giản và chỉ chứng tỏ khả năng yếu kém về ngôn từ hay tính kiên nhẫn mà thôi.

Một phần trong cộng đồng có xu hướng như vậy bởi một số cái tên rất nổi tiếng như Steve Jobs, Linus, … có phong cách rất dị và không ngại va chạm, tuy nhiên đó cũng chỉ là những trường hợp cá biệt còn những người hùa theo thì như m nói ở trên.

Vậy nên không chỉ b mà những bạn trẻ hơn đừng ngại va chạm để đặt câu hỏi, không có câu hỏi nào ngu cả, nhưng cũng cần cố gắng ở cách đặt câu hỏi hay thái độ tiếp nhận câu trả lời. Hy vọng khi về VN, làm việc cùng người Việt b cũng giữ được tính kiên nhẫn khi tiếp nhận câu hỏi.

(Hung) #18

Có vẻ bị lái sang off-topic rồi,
Nếu đã tham gia DNH thì tuân theo quy định của DNH thôi. :upside_down_face:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?