Sự khác nhau giữa javaScript và TypeScript

Điểm hơn lớn nhất là Typescript báo lỗi cú pháp trong quá trình code, còn Javascript thì không

Ngoài ra, typescipt hỗ trợ rất nhiều thư viện, đơn cử như pipe (hay format dữ liệu) chỉ mất vài chữ, còn javascript phải tốn nhiều lệnh code hơn.

Tóm lại là mình thích TypeScript hơn Javascript, còn các bạn thì sao?

a CHO E HỎI , ở typescript có thêm nhiều khái niệm mới như declare, overload, namespace, em đọc ko hiểu thì kiến này có là thiết yếu phải học ko ạ?

1 Like

Trên thực tế thì các khái niệm thì cũng chỉ là khái niệm mà thôi.

Khi thực hành ta không cần nhớ định nghĩa lắm đâu. Chỉ cần hiểu ý nghĩa.

Theo mình bạn nên đọc quá các khái niệm để hiểu ý nghĩa của nó hơn nhé

• Mẹo nhỏ: Khi học về các khái niệm, nếu bạn thực hành gõ code liên quan đến khái niệm thì sẽ nhớ lâu hơn đấy. Bạn có thể gõ code theo mẫu hoặc tự nghĩ ra trường hợp trong thực tế để code. Cả 2 đều được nhé
2 Likes

lý do e học typescript chính là vì khi đọc lib, ko hiểu syntax e ko hiểu được, còn bình thường khi code hiếm khi em dùng cú pháp đó.

1 Like

Mình chưa hiểu ý bạn lắm.

Nhưng nếu bạn đang cần định nghĩa cho các từ khóa trên thì mình xin tóm tắt lại cách hiểu của mình như sau:

• declare: khẳng định. Từ khóa này được nhắc đến khi khởi tạo hoặc định nghĩa biến hoặc hằng.

• overload. Nạp chồng. Overload là một thể hiện của tính đa hình (polymorphism). Trong thực tế Overload giúp ta định nghĩa được nhiều phương thức có cùng tên nhưng tham số thì khác nhau.

• namespace: gần như tính đóng gói. Namespace được dùng để phân tách các phần code có chức năng khác nhau.

Nếu bạn cần tìm hiểu thêm về các kiến thưc cơ bản của lập trình thì bạn có thể xem qua tutorial này:
Khóa học TypeScript cơ bản 2021 - cho người mới bắt đầu | Lập trình Angular [Từng bước một]: https://www.youtube.com/playlist?list=PLSYzQIS54HSiqXDLI_QOEN8fb0-CelLw3

Khóa học lập trình cơ bản trên được thực hành trên ngôn ngữ Typescript.

Nếu bạn cần tìm hiểu lập trình hướng đối tượng thì hãy xem khóa học này:
Khóa học typescript: Angular TypeScript OOP - Khóa học lập trình hướng đối tượng thông qua ngôn ngữ Typescript: https://www.youtube.com/playlist?list=PLSYzQIS54HSiKA6u5myRD0zOjDMJPy8AQ

Chúc bạn thành công

2 Likes

ối đồi ôi Anh có kênh hay thế ko nói ngay từ đầu ạ

1 Like

em xin góp ý, e có xem 4 video thì thấy, A chèn nhạc khá khó chịu, bài giảng khá đơn giản chưa sâu, A nên đưa 1 proplem rồi trong quá trình giải giới thiệu luôn lý thuyết thì hay hơn

3 Likes

Thank you bạn nhé! Mình mà up luôn từ đầu thì lại bị coi là Spam bạn ạ.

Bạn có thể chỉ cụ thể là 4 video nào được không?

Có phải video này không bạn:

Đúng là nhạc hơi to so với tiếng thật

Ngày trước mình cũng đã bị nhận xét như vậy. Nên mấy video gần đây, mình đã cho nhạc nền nhỏ nhất có thể rồi.

Rất, rất cám ơn bạn đã tham gia đóng góp ý kiến nhé, mình sẽ tiếp thu và sửa đổi.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?