Sơ đồ use case quản lí thư viện

Em chào mọi người ạ. Em có vẽ 1 sơ đồ use case về quản lí thư viện có các chức năng như dưới đây, mong mọi người góp ý ạ!

Dựa vào sơ đồ của bạn, mình thấy vài điểm chưa được làm rõ:

• Độc giả sẽ làm thủ tục để mượn sách như thế nào?
  • Thủ thư sẽ tiếp nhận thông tin độc giả ở đâu để sử dụng trong use-case “Quản lý độc giả”?
  • Sách có một vài thông tin đi kèm như thể loại, tác giả, nhà xuất bản, …Vậy “Quản lý sách”, “Quản lý thể loại”, “Quản lý NXB”, … có gì khác biệt để tách ra?
  • Cũng như trên, “Quản lý mượn-trả sách” có liên quan hay tách biệt hoàn toàn với “Quản lý thống kê”, cũng như “Thống kê sách trễ hạn”?
1 Like

Mình dự định như sau:

• Độc giả sẽ dùng thẻ thành viên đã được đăng kí bởi thủ thư, và độc giả sẽ dùng thẻ đó để mượn sách. Nếu như vậy, thì mình cần phải thêm 1 use-case “Quản lý thẻ thành viên” là use-case mở rộng của use-case “Quản lý độc giả” không ạ?
  • Thủ thư sẽ tiếp nhận thông tin độc giả qua thẻ thành viên để sử dụng trong use-case “Quản lý độc giả”.
  • Về use-case “Quản lí sách”, mình có sửa lại rằng các use-case “Quản lý thể loại”, “Quản lý NXB”, “Quản lý tác giả” là những use-case mở rộng của use-case “Quản lý sách” với mối quan hệ extend.
  • Lúc đầu, mình định để “Quản lý mượn-trả sách” tách biệt hoàn toàn với “Quản lý thống kê”, nhưng use-case “Thống kê sách trễ hạn” hay “Thống kê sách mượn” lại liên quan đến use-case “Quản lý mượn-trả sách”, nếu tách biệt hoàn toàn thì không lấy dữ liệu ở đâu mà thống kê được.
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?