Sinh viên năm cuối không kiến thức có thực tập ở đâu được không?

Em hiện tại đang là sinh viên năm 4. Sắp tới sẽ tới kì thực tập. Tuy nhiên em không có chút kiến thức nào. Trong 4 năm học em biết 1 chút kiến thức về C++, html/css, 1 chút java, 1 chút về ubuntu, linux, window. Không biết giờ có nơi nào nhận thực tập sinh không có kiến thức gì như em k. Em sẵn sàng học hỏi ngôn ngữ mới, hđh mới,… chỉ cần đc đi thực tập. Nếu k đc, thì em cần học tối thiểu những gì để nhanh nhất có thể đi thực tập đc ạ.

2 Likes

Thì bạn cứ soạn CV, nộp vào vài công ty nào đó, phỏng vấn rồi xem họ feedback gì về bạn để tự cải thiện thôi.

5 Likes

Vâng. Tại em sợ phỏng vấn nên chưa dám pv ở đâu.

1 Like

câu trước câu sau đã mâu thuẫn, mình nghi ngờ khả năng tiếng Việt của bạn

chắc là ở đâu đó cũng có, chỉ có điều là bạn phải đi tìm chứ ở đây làm sao người ta biết cụ thể chỗ nào

chuyện này là hiển nhiên, nếu bạn nói không muốn học ngôn ngữ, hđh mới thì nhận bạn vào làm gì?

nhanh nhất là đi phỏng vấn, rớt thì thiếu gì bổ sung đo rồi thử tiếp
sông song đó là làm một project gì đó vừa làm vừa google

4 Likes

Hm, tớ nghĩ là cậu đang thụ động quá rồi. Năm 3 lẽ ra cậu đã nên đi thực tập rồi :smile:
Tớ đoán cậu là người rất thiếu tự tin về năng lực của bản thân, không có nhiều kỹ năng lập trình (khả năng cao cậu cũng không active lắm trong các bài tập lớn trên lớp).

Về cơ bản, cậu chỉ cần những thứ sau đây là có thể thực tập:

• Tinh thần học hỏi. Cậu phải show ra cho họ tinh thần này, để bù đắp thiếu sót về kỹ năng.
  • Biết bản thân muốn gì.
    Thực tập doanh nghiệp thường sẽ không như cậu tưởng tượng, là cậu sẽ ngồi đó, được một anh giỏi ơi là giỏi nào đó cầm tay chỉ việc. Khả năng cao cậu sẽ phải tự mình nghiên cứu tìm hiểu thứ cậu muốn làm, và chủ động đi hỏi nếu cậu muốn tìm hiểu về quy trình doanh nghiệp, hay cách giải quyết vấn đề.
    Nếu cậu không biết cậu muốn học gì, cậu cũng sẽ phí phạm thời gian của cậu thôi.
  • Sự can đảm và một cái tôi thấp.
    Đây là thời gian tốt nhất để cậu mắc sai lầm khi cố gắng làm được việc gì đó. Cậu cần sự can đảm để đối mặt với sai lầm, thừa nhận sự kém cỏi của bản thân, và không cãi lại hay phàn nàn gì về việc không ai quan tâm tới việc giúp cậu.

Đó là những thứ tối thiểu cậu cần có để có thể có một kỳ thực tập tốt. Xin thực tập không khó lắm đâu, vì không ai quan tâm nhiều lắm tới thực tập sinh cả :smile: Vấn đề là cậu có tận dụng được thời gian thực tập này để trau dồi thêm hay không thôi.

Hope it helps!

5 Likes

tại sao lại sợ khi đã cặp sách đến trường mấy năm liền để có kiến thức

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?