Sách để học lập trình game

Em muốn học lập trình game. Vậy em cần phải đọc những sách gì và theo trình tự như thế nào ạ?

Nếu em chưa biết gì cả về lập trình thì trước tiên học tiếng Anh em nhé! Sau đó lựa chọn nền tảng mà em muốn làm game, có game mobile (Android/iOS) / Windows (PC game) / Console (XBox/PS4)!

Có 2 ngôn ngữ tốt để em học gắn liền với 2 game engine lớn và rất thông dụng : C# cho Unity, C++ cho Unreal engine 4! Em chọn 1 trong 2 rồi đọc sách về 2 ngôn ngữ đó trước
Vd sách C#:

Sách C++:

Sau khi học xong ngôn ngữ thì tới học CTDL & GT, em có thể chọn sách nào cũng dc, ko quan trọng ngôn ngữ, nhưng phải là tiếng Anh em nhé! Nhiều bạn cứ đọc sách tiếng Việt nhưng đến lúc vào chuyên ngành thì hở chút phải chạy lên hỏi vì ko biết keyword để search, trong khi nếu theo sách tiếng Anh ngay từ đầu thì vững chắc hơn nhiều!

Sau đó em đọc topic này nhé, có đủ thứ em cần để đi theo sự nghiệp làm game :slight_smile:

2 Likes

em cảm ơn anh nhiều ạ. em muốn học lập trình thì dù theo bên ngành nào thì việc học tiếng anh cũng là điều tất yếu, em có nghe nhiều người bảo rồi ạ. em cũng đang dịch cuốn Code Complete 2 nhưng khó khăn chỗ thuật ngữ quá @@ em có search để đối chiếu với kiến thức tiếng Việt nhưng lại không ra. nếu có chỗ nào khó khăn quá, em có thể hỏi anh và mọi người được không ạ? em cảm ơn anh đã chỉ dẫn em ạ

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?