Rủ nhau đọc sách lập trình - Code Complete 2

@ltd em mới in cuốn này a cốc thể chuyền em ít kinh nghiệm đọc cuốn này hiệu quả k ạ.em cũng đang bắt đầu dịch, nhưng có 1 số chỗ từ chuyên ngành em k hiểu lắm mong a chỉ giáo ạ! :smiley:

1 Like

A post was split to a new topic: Cần giúp đỡ thiết lập Sublime Text để lập trình được Python

đang đọc đến đoạn cây cầu bị xoắn :smiley:

neu dọc cuốn 2nd v cuốn 1st coi ở đâu anh

Anh @ltd lập nhóm dịch cuốn sách này đi :grinning: em nghĩ có nhiều người cần 1 bản tiếng việt trong đó có em :sleepy:

Nhóm dịch có được lập ra rồi xong hủy rồi :smile: vì lý do bản quyền, mình nghĩ bạn cố đọc thì hay hơn, đằng nào cũng phải học tiếng Anh mà :smile:

3 Likes

Sẵn đây cho mình hỏi thế nào mới vi phạm bản quyền nhỉ, mình thấy có nhiều người cũng dịch mà họ đâu có bị bắt bớ gì đâu. ví dụ cuốn Toán rời rạc ứng dụng trong tin học của nhà xuất bản khoa học và kỹ thuật Hà Nội dịch từ cuốn Discrete Mathematics and Its Applications

Mình nghĩ giờ dịch thì chắc tác giả chả biết đâu :stuck_out_tongue_winking_eye: nhưng quan trọng là cái phương châm của diễn đàn đó, nếu dịch thì tức là ủng hộ việc vi phạm bản quyền :smile: còn việc bị phạt hay không thì chưa nói :smile:

2 Likes

Hay là tập hợp một nhóm dịch undergroud ta =))

3 Likes

Mình underground rồi đó :stuck_out_tongue_closed_eyes: bác nào xuống đất với mình thì xuống :stuck_out_tongue_closed_eyes:, cái này là viết theo hướng cá nhân nhá, kiểu blog chia sẻ kiến thức vậy thôi :wink:

Chương 11:

Chương 10:

3 Likes

Nói về cách viết code sao cho đẹp, cho chuẩn.

đọc thì muốn lắm chứ nhưng nỗi khổ của em là mù tiếng Anh :cry:

Link die rồi bạn ơi !!!

Bạn cần :

+ Code Complete . pdf 
  + 100~500.000 đ
  + Xe đạp xe máy, xe hăng cải,các loại....
  + Tiệm in :) 

Đi in về đọc 3:)

2 Likes

https://drive.google.com/drive/folders/0B1vwM5ahKPdHSkdYd2ltTEFVSkE?usp=sharing
Đây là do nhóm bọn em dịch , chắc còn sai sót nhiều , mong anh em tham khảo có gì góp ý ạ

Mình cũng đang đọc cuốn này, nội công tăng lên đáng kể.
Nội dung xuyên suốt qua các chương của cuốn sách là Complexity Management.

Tuỳ vào phạm vi mỗi dự án, bài toán mà mình có cách quản lý khác nhau. Nếu dự án nhiều người làm thì phải chú ý đến cách đặt tên biến, cách viết hàm, tố chức class cho nhiều người. Tuy nhiên, nếu chỉ là bài tập nhỏ như viết giải thuật viết merge sort thì không cần quan tâm đến tên biến, class làm gì cả.

Cũng vì trọng tâm sách là Complexity Management, bài tập nhỏ thì 1 người có thể bao quát được, nhưng khi phạm vi bài toán vượt qua giới hạn con người thì mới sinh ra các vấn đề, làm sao chia bài toán lớn thành bài toán nhỏ để 1 người chỉ cần giải quyết bài toán nhỏ - tổ chức class, function, design,… cách giao tiếp giữa các thành viên trong nhóm - đặt tên biến, tên hàm,…

Mong các bạn đang luyện Code Complete chia sẻ nào?

2 Likes

cuốn này chắc học xong ĐH đọc là phù hợp nhất anh nhỉ ?

1 Like

Đọc cuốn này sau khi đã va chạm một vài dự án thực tế là tốt nhất.
Nếu hồi ĐH nhóm em đã làm một dự án dưới sự hướng dẫn của giáo viên hướng dẫn thì có thể bắt đầu đọc.

1 Like

Em không biết mua sách Codecomplete 2 bằng cách nào. Có thể là Amazon.com nhưng em không có thẻ ngân hàng để chuyển khoản. Em đang đọc cuốn Code dạo ký sự cũng hay.

Link download sách Code Complete 2 bản đẹp https://drive.google.com/file/d/0B5tEoLKFrcocSEY5b0NxcmR5aVE/view

P/s: Mình vừa xem lại các link sách ở post 1, link thứ 2 (sách Code Complete bản đẹp) vẫn còn chạy tốt. Thử tìm trên google cũng ra trang đấy đầu tiên. Sao nhiều bạn còn chưa tìm đã hỏi ?!

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?