Quét ảnh đưa điểm vào database

Chào mọi người mình định làm 1 project quét bảng điểm của trường mình (đã được chụp dưới dạng ảnh & pdf) và đưa nó vào database
Mình đang chưa có ý tưởng hợp lý cho vấn đề này mọi người có thể góp ý cho mình là nên làm như thế nào không ạ

nhận dạng text
[ngôn ngữ] cắt chuỗi

hoặc gì đó liên quan, không biết gì thì cứ search bất cứ cái gì liên quan, khi nào search hết rồi thì hãy đi hỏi

6 Likes

rất cảm ơn bạn vì đã góp ý mình tạo topic này ra cũng chỉ để tham khảo ý kiến mọi người(1) , nếu ai chung ý tưởng và sau này ai muốn tìm hiểu vấn đề liên quan thì có thể search và xem (2)
1 lần nữa rất cảm ơn bạn

1 Like
  1. Bạn chụp được ảnh thì có thể dùng các dịch vụ nhận dạng kí tự quang học (OCR) có trên mạng. Mình không rành cái này.
  2. Từ chuỗi nhận được, thì tách chuỗi để lấy điểm.
4 Likes

chào bạn rất cảm ơn bạn đã cmt mình đã thử quét nhưng dữ liệu của mình quét ra lại cứ chạy mình đang chưa biết xử lý thế nào

Đầu tiên là phải xác định phạm vị bài toán và đánh giá khả thi:

• Xử lý input: xử lý file ảnh hay pdf, hay cả 2
  • Quét bảng điểm của từng người / từng môn/ hay bảng điểm tổng hợp
  • Sau khi xác định đc 2 vấn đề trên thì nhắm xem bản thân mình làm nổi không, nếu không nổi thì làm được tối thiểu/ tối đa những gì.

p/s:

• Nếu đây là bài tập môn nào đó, thường mấy bạn sinh viên sau khi pass qua mấy bước phân tích bài toàn thì cũng qua cmn môn học (copy code trên mạng về) hoặc đang lo thi lại rồi (làm không nổi xin thầy cho làm đề khác) và ko còn hứng thú để làm cái “project”.
  • Nếu đây là đam mê của em và muốn theo đuổi thì trong lúc xác định bài toán tự sẽ ngộ ra được mình sẽ phải tìm hiểu cái gì.
4 Likes

đúng r ạ e đang làm bài tập ra trường

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?