Poll: Bạn tự học tiếng Anh hay đến trung tâm?

Là lập trình viên hoặc làm các công việc lên quan đến ngành CNTT, chúng ta cần phải giỏi tiếng Anh, phẩy, không có lựa chọn nào khác, chấm. *

Vậy thì các bạn học tiếng Anh như thế nào?

• Đến trung tâm, lý do là …
  • Tự học, lý do là …
  • Kết hợp cả hai, lý do là …

* Hoặc bạn có thể chọn một ngoại ngữ khác, nhưng tiếng Anh vẫn là quan trọng nhất.

7 Likes

Em tự học nhưng e nghĩ kết hợp cả hai là tốt nhất. Cái quan trọng là phải chọn cho mình một trung tâm hay 1 thầy, cô giáo giỏi có thể giúp mình định hướng, cung cấp kiến thức và giải đáp thắc mắc cho mình, giúp mình đọc và phát âm chuẩn nữa. Đối với những người chưa có căn bản thì việc tư học là rất khó. :wink:

1 Like

@Nhim_Xu làm cô giáo của mình được không nhỉ :grinning:

1 Like

ai co goc roi co the tự học một ngày 5-6 tiếng là hay nhất . tui đang học theo phương pháp efforless . hehe

2 Likes

Lý do chủ quan : "Trong cách học phải lấy tự học làm gốc :sunglasses: "
Lý do khách quan : " Không có thời gian và $$$ :pensive: "

3 Likes

Tự học
Lý do: học trung tâm cũng phải hơn 6tr / 2 tháng rưỡi

3 Likes

Tự học vì không có time đi học trung tâm, vs lại trước giờ e chưa học trung tâm nào mà thấy có kết quả tốt, chắc vì chỉ e mới chỉ học các trung tâm “học phí thấp” :smile:

2 Likes

Hồi trước thì Đạt đến trung tâm, sau thì tự học là chính. Trung tâm cũng rất tốt, chỉ có điều Đạt quản lý thời gian kém quá. Không có thời gian đến trung tâm.

2 Likes

Mình coi tiếng Anh là công cụ giao tiếp, vì vậy chủ yếu là tự học, nghe thì học trên Youtube, nói thì tự nói 1 mình, còn, đọc thì đọc sách, blog chuyên ngành IT, viết thì viết blog hoặc comment trên stackoverflow.

Vì trước giờ chả có tiền mà đi trung tâm học :smile: Mà khi có tiền thử đi học thì thấy học hg vô ^^

2 Likes

em ngày xưa cũng hay đi ra công viên nói chuyện với “tây ba lô” để cải thiện phát âm ( cái này người việt không chú trọng ) nhưng giờ lười quá nên toàn ở nhà :blush:
anh Đạt chia sẻ kinh nghiệm học của anh đi, đang ở nước ngoài mà, sướng quá trời luôn :smile:

2 Likes

Anh toàn tự học không thôi. Có tới trung tâm để học ngữ pháp, sau khi có ngữ pháp căn bản rồi thì anh học tiếp ngữ pháp.

P/S: Nói như @huyle ở trên là đúng đấy :smile:

1 Like

mình thì tới trung tâm học, bởi vài lý do:

• có người dạy thì nhanh hơn tự tìm tòi rất nhiều. Cái này giúp tiết kiệm thời gian
  • có thêm người đốc thúc học hành.
  • có người để sửa lỗi, chỉnh lại nhiều vấn đề cho tốt (viết thế nào cho tự nhiên chẳng hạn)

Về cơ bản là chỉ việc học (ko mất công tìm tòi, rồi tìm tòi có khi còn sai) mà ko làm được thì khó mà tự học nổi. Em xem youtube ngày mấy giờ, nghe cũng ổn; đọc tài liệu cũng ok vẫn vác xác đi học 1 khóa vừa lấy nền tảng vừa chỉnh sửa lại mấy sai lầm trong quá trình tự học trước luôn. Con bạn em giao tiếp khá ok, nhưng làm cho cty nước ngoài vẫn bị chê là viết ko formal và tự nhiên, cũng vẫn phải đi học 1 khóa luyện viết (nó bên mấy cty tư vấn, nghiên cứu thị trường)

Còn đến trung tâm là để tự học được hiệu quả hơn, chứ đến trung tâm mà ko tự học thì may ra chỉ có equest mới dc (lý do thì ai cần mình viết cho)

Ý kiến của em là tự học đương nhiên là được, nhưng rất khó khăn, cần ý chí và kỷ luật cao, nên đi học trung tâm 1 khóa để lấy nền tảng và dứt điểm luôn.

2 Likes

Nên chọn chung tâm nào hay tự học thế nào?

ngoại ngữ nói chung điều cần là môi trg để sử dụng thành phản xạ…mình muốn tìm môi trg mà thấy khó ghê, nhất là đã đi làm :disappointed:

1 Like

Mình thì học tiếng Nhật!

Em tự học tất cả ở Sài Gòn này ko có gì ko học được, vấn đề là thời gian tìm tòi, nếu em mang thái độ ham học đi bất cứ nơi nào thì em cũng đều học được những thứ em muốn, em cần.
Tiếng Anh là một ngôn ngữ, vậy nên phải học ăn, học nói trước rồi mới học gói, học mở ở các lớp nâng cao hoặc “phượt” qua nước ngoài học luôn cũng được :smiley:
Kinh nghiệm này được rút ra khi em đi học 2 trung tâm ANh Ngữ ( 1. Âu Việt Úc, 2. Bộ Ngoại Giao )
Sau này, em tham gia những câu lạc bộ phi lợi nhuận, từ nhỏ rồi lớn ( có cả AISEC nữa )
Và giờ đang dừng ở Youth English Club của Nhà Văn Hóa Thanh Niên Q1.
Phải sử dụng hàng ngày thì nó sẽ tự động vô thôi.

1 Like

em tự học theo video của anh Kenny N, thấy hay và hấp dẫn :smiley: … ở Long An đó giờ em thấy dạy tiếng anh phát âm tầm bậy không hà, còn lại thì em không biết :smiley:

2 Likes

phát âm tiếng anh thì mình học theo bộ master spoken english :smiley:

1 Like

phương pháp này có hay ko ạ? em nghe nhiều rồi nhưng chưa thử bao giờ :slight_smile:

1 Like

ngày 5-6h thì bạn học phương pháp nào cũng tốt cả =))

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?