Phpstorm trên Ubuntu

chào mọi người, chả là e đang học / làm lập trình web (php) nên có sử dụng PHPStorm. TUy nhiên máy tính của e ram chỉ có 4gb, chip 2,4ghz nên khi chạy phpstorm trên windows cảm thấy rất nặng và chậm. Bác nào đã dùng em nó trên Ubuntu có thấy chạy nhanh hơn ko ạ

Đợt trước m có cài ubuntu mà cấu hình mãi cho cái xampp ko được nên đành phải cài window

Bạn thử bật chế độ Power Save của PhpStorm xem tốc độ có cải thiên không ?!.

Ubuntu cài PhpStorm cũng chả nhanh hơn bao nhiêu …

Bạn nên tắt các plugin không cần thiết thì sẽ nhẹ hơn khá nhiều đó. Một số plugin mình hay tắt như VCS (git), … Mình cũng dùng trên Ubuntu thấy trung bình chỉ tốn khoảng 300MB RAM mà thôi.

Mình từng dùng windows và đang dùng ubuntu, confirm là nhanh hơn, đỡ delay hơn so với win. mỗi tội font chữ to quá, wordspace nó nhỏ lại :smiley:

he, mình thì trước chỉ dùng Windows, mới đây thì cài thêm Ubuntu dùng song song, mà giờ toàn dùng Ubuntu để học tập, làm việc, còn Windows thì để chơi game hoặc nếu code dùng Visual Studio thì chắc lại phải dùng @@

Cài mấy phần mềm như PHPStorm, Netbeans trên Ubuntu chạy thấy cũng mượt hơn bên Windows.

To hay không là do bạn config font thôi. Nếu thích font Windows thì cài bộ font type của nó, còn nếu thích font của Mac thì cài bộ font type của nó, Cá nhân mình thấy font trên Ubuntu đẹp nhất, ^^

e đã thử trên ubuntu 16.10 và thấy nhanh hơn hẳn nhé, recommend cho các bác nào muốn thử :smiley:

dùng sublime là ngon nhất vì nhẹ đợ nặng rất nhiều, mình có dùng kali :3 và có cài Pycharm :3 code nó xướng hơn, nó hỗ trợ nhiều hơn một tí nhưng không đáng lắm… Sublime muôn năm ^^

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?